Xây dựng công trình gần khu vực đê, điều được quy định như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #550287 28/06/2020

    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 53 lần


    Xây dựng công trình gần khu vực đê, điều được quy định như thế nào?

    Những công trình cần phải có Giấy phép xây dựng khi đảm bảo được các điều kiện quy định tại Điều 91, Điều 92 và Điều 93 Luật Xây dựng 2014, trong đó phải bảo đảm an toàn cho công trình lân cận và bảo đảm an toàn hạ tầng kỹ thuật, hành lang bảo vệ công trình thủy lợi, đê điều.

    Tuy nhiên, tại Khoản 5 Điều 7 Luật Đê điều 2006 quy định “Xây dựng công trình, nhà ở trong phạm vi bảo vệ đê điều, trừ công trình phục vụ phòng, chống lũ, lụt, bão, công trình phụ trợ và công trình đặc biệt” là hành vi nghiêm cấm.

    Ngoài ra, theo Quyết định 257/QĐ-TTg năm 2016 quy định các hoạt động phát triển kinh tế, xã hội và xây dựng công trình, nhà ở mới theo quy định tại khoản 3, Điều 26 Luật Đê điều chỉ được xem xét đối với một số khu vực mà chiều rộng bãi sông (khoảng cách từ chân đê đến mép bờ của sông) lớn hơn 500 m, vận tốc dòng chảy trên bãi tương ứng với lũ thiết kế nhỏ hơn 0,2 m/s (chi tiết các bãi sông theo Phụ lục V); diện tích xây dựng không được vượt quá 5% diện tích bãi sông. Các khu vực còn lại không được xây dựng công trình, nhà ở mới, trừ công trình được phép xây dựng theo quy định tại khoản 1, khoản 2, Điều 26 Luật Đê điều 2006.

    Mặt khác, tùy thuộc vào tình hình thực tế của từng địa phương mà Ủy ban nhân dân tỉnh sẽ có hướng dẫn chi tiết trong công tác cấp phép xây dựng các công trình lân cập khu vực đê điều.

     
    2422 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận