Tự đi khám chữa bệnh có được hưởng BHYT đúng tuyến?

Chủ đề   RSS   
  • #541513 20/03/2020

    lamkylaw
    Top 100
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2018
    Tổng số bài viết (660)
    Số điểm: 14232
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 597 lần


    Tự đi khám chữa bệnh có được hưởng BHYT đúng tuyến?

    (Chinhphu.vn) - Bà Thu Anh (TP. Hà Nội) là con liệt sĩ, nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại tỉnh Hà Nam. Bà Thu Anh hỏi, bà muốn đi khám chữa bệnh BHYT tại Bệnh viện Trung ương Quân đội 108 (TP. Hà Nội) thì có được coi là trái tuyến không? Thẻ BHYT của bà có được sử dụng tại Bệnh viện 108 không?

    Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

    Trường hợp bà đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu tại tỉnh Hà Nam nhưng tự đến khám chữa bệnh tại Bệnh viện Trung ương Quân đội 108 (không có giấy chuyển tuyến và không trong tình trạng cấp cứu) là đi khám, chữa bệnh BHYT không đúng tuyến. Khi đó, bà được quỹ BHYT thanh toán 40% chi phí điều trị nội trú (không thanh toán chi phí điều trị ngoại trú) trong phạm vi và mức hưởng trên thẻ BHYT.

    Để được hưởng đầy đủ quyền lợi của người tham gia BHYT, đề nghị bà đến đúng nơi khám, chữa bệnh BHYT ban đầu ghi trên thẻ BHYT để khám, chữa bệnh. Trường hợp vượt quá khả năng chuyên môn của cơ sở khám, chữa bệnh ban đầu bà được chuyển tuyến khám chữa bệnh theo đúng quy định tại Điều 4 và Điều 5 Thông tư số 14/2014/TT-BYT ngày 14/4/2014 của Bộ Y tế quy định việc chuyển tuyến giữa các cơ sở khám, chữa bệnh.

    Theo Chinhphu.vn

     

     

     
    1557 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559982   05/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Cảm ơn bài viết của bạn. Ngoài ra, mình bổ sung thêm thông tin sau để mọi người cùng tham khảo:
     
    Theo Khoản 15 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định về:
     
    Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:
     
    a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;
     
    b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;
     
    c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.
     
    Như vậy, từ 1/1/2021 thì việc khám chữa bệnh trái tuyến cũng sẽ được hưởng 100% chi phí điều trị.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/10/2020)