Thủ tục thuê đất trồng lúa

Chủ đề   RSS   
  • #470322 10/10/2017

    onetjmetolovex

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục thuê đất trồng lúa

    Em chào Luật Sư.

    Luật sư cho em hỏi là người ta cho mướn đất trồng lúa em định mướn với số tiền là 100 trịu cho 10 công ruộng và làm trong 3 năm.vì đưa tiền 1 lần nên e muốn chứng thực ngoài phòng công chứng nhưng không biết là phòng công chứng có chứng thực cho em không? 

    cho em hỏi thêm nếu phòng công chứng chứng cho mình vậy phí công chứng là bao nhiêu?

    Em cảm ơn Luật Sư.

     
    9099 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #470486   11/10/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2178)
    Số điểm: 12435
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1602 lần
    Lawyer

    Theo thông tin chúng tôi nhận được từ bạn, bạn đang thắc mắc trong vấn đề công chứng khi cho mướn miếng đất trồng lúa của gia đình bạn.

    Theo quy định tại điểm b khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định về việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

    “…

    b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

    …”

    Theo quy định trên thì hợp đồng cho thuê đất không bắt buộc phải công chứng, việc công chứng hợp đồng này phụ thuộc vào nhu cầu của các bên. Như vậy, việc bạn có kí hợp đồng cho thuê đất mà không công chứng thì hợp đồng vẫn có hiệu lực và phòng công chứng vẫn sẽ thực hiện công chứng cho bạn nếu như bạn có nhu cầu, theo chúng tôi bạn nên thực hiện việc công chứng(thuộc thẩm quyền văn phòng công chứng) hay chứng thực (thuộc thẩm quyền của UBND) hợp đồng thuê đất này.

    Theo quy định tại điểm b khoản 2 điều 4 Thông tư số 257/2016/TT-BTC ngày 11 tháng 11 năm 2016 của Bộ Tài chính quy định mức thu phí đối với việc công chứng hợp đồng thuê quyền sử dụng đất; thuê nhà ở; thuê, thuê lại tài sản tại số thứ tự 3 là : Từ trên 100 triệu đồng đến 01 tỷ đồng là 0,08% giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #471604   20/10/2017

    kay1594
    kay1594

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2012
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 10 lần


    Mình xin bổ sung thêm như sau:

    Bạn cần kiểm tra tính pháp lý của miếng đất trồng lúa đó. Nếu miếng đất đó là do Nhà nước cho thuê trả tiền thuê đất hàng năm thì việc thuê đất của bạn là không đúng theo quy định pháp luật. Trong trường hợp này hợp đồng thuê của bạn sẽ không được công chứng và rủi ro sẽ thuộc về bạn khi Nhà nước thu hồi lại miếng đất.

    Ls: Nguyễn Thanh Khoa ( 0905 586 010 )

    Email: thanhkhoaqn1594@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #471720   21/10/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2178)
    Số điểm: 12435
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1602 lần
    Lawyer

    Luật sư đã tư vấn ở trên.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #564659   10/12/2020

    luattruonghai
    luattruonghai

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Ở trên có thấy Luật sư tư vấn gì về đất trồng lúa đâu nhỉ?

     

    CÔNG TY LUẬT TRƯỜNG HẢI

    Số 26, phố Trần Đăng Ninh, Cầu Giấy, Hà Nội

    Tel: (04) 37931278 Fax: (04) 22189394

    Website: luattruonghai.com.vn

    Email: luattruonghai@gmail.com

    Công ty Luật Trường Hải hoạt động với phương châm: “TẬN TÂM – CHUYÊN NGHIỆP – HIỆU QUẢ”, là công ty luật Việt Nam chuyên cung cấp dịch vụ tư vấn về đầu tư – kinh doanh thương mại - sở hữu trí tuệ và dân sự trong phạm vi cả nước..

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.