Thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #1645 08/12/2009

    doanhp

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Năm 2000 tôi có mua 02 lô đất liền kề nhau thuộc dự án của 01 công ty TNHH được phép của UBND thành phố cho phép lập dự án đầu tư xây dựng bán cho người sử dụng để xây nhà ở (Có hợp đồng mua bán do công chứng nhà nước lập). Năm 2003 tôi đã làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và sở hữu nhà ở 01 lô (giấy vàng).Nay tôi nộp hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận đối với lô đất còn lại, thì được yêu cầu phải có hoá đơn thể hiện đã nộp nghĩa vụ tài chính của công ty trên. Công ty đó đã giải thể từ lâu và vị giám đốc công ty ấy đã chuyển nơi cư trú, tôi không thể liên lạc. Vậy tôi phải làm sao để được cấp giấy chứng nhận đất? Và nếu để được cấp tôi phải nộp tiền thuế như thế nào? Xin được giúp đỡ.
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 15/04/2012 08:32:05 CH
     
    23727 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #175350   30/03/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10429)
    Số điểm: 57749
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4487 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Thuế và tiền sử dụng đất là hai khoản khác nhau.
    Bạn kiểm tra lại nhé
    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #175341   30/03/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Về vấn đề của bạn tôi trả lời như sau:
    Điều 50 Luâ%3ḅt đất đai 2003 quy định:
    1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

    c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa gắn liền với đất;

    Như vâ%3ḅy bạn cần phải xem xét tính hợp pháp của giấy tờ thừa kế của mẹ bạn cho bạn để làm thủ tục cấp giấy chứng nhâ%3ḅn QSD đất.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #175345   30/03/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10429)
    Số điểm: 57749
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4487 lần
    Lawyer

    đã xem qua

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #175848   03/04/2012

    kienpt44k
    kienpt44k

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho em hỏi Đất ao thì được nhà nước cấp cho những loại giấy tờ gì ah. Nhà em có ý định mua đất ao huyện Từ Liêm nhưng người bán chỉ có 1 giấy chứng nhận duy nhất của mảnh đất ao là Phiếu điều tra nguồn gốc sử dụng đất do xã cấp.
     
    Báo quản trị |  
  • #176052   04/04/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10429)
    Số điểm: 57749
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4487 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    đất thuộc loại nào thì nếu sử dụng hợp pháp, không tranh chấp, phù hợp quy hoạch, thực hiện đầy đủ nghĩa vụ tài chính  đều được nhà nước xem xét cấp giuấy chứng nhận quyền sử dụng, quyết định giao đất theo quy định.
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #176476   05/04/2012

    qthjnh2020
    qthjnh2020

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 435
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    theo em được biết, tại thời điểm đó, theo Phần II Mục D Thông tư 115 ngày 11/12/2000 về việc hướng dẫn thi hành Nghị định 38 năm 2000 về việc thu tiền sử dụng đất (cơ quan thuế và kho bạc thu tiền sử dụng đất) thì cán bộ địa chính xã thu tiền sử dụng đất của các hộ gia đình là trái với chức trách nhiệm vụ của mình? Như thế có đúng không ạ?


     
    Báo quản trị |  
  • #176611   06/04/2012

    qthjnh2020
    qthjnh2020

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 435
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chủ tịch UBND xã là thành viên trong Hội đồng giải phóng mặt bằng, Có trường hợp nào Cán bộ địa chính được ủy quyền thu, nộp tiền sử dụng đất để làm thủ tục cấp GCDSD không? việc ủy quyền như vậy có đúng với quy định của Nhà nước không?
     
    Báo quản trị |  
  • #178655   15/04/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2769 lần
    Lawyer

    Chào bạn !
    Luật sư Đặng Văn Cường, trả lời bạn như sau:
             1. Theo quy định tại Điều 66, Nghị định số 84/2007/NĐ-CP thì từ ngày 01/01/2008 bắt buộc phải có GCN QSD đất mới thực hiện được thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất.
             2. Thửa đất ao cũng phải có GCN QSD đất như các loại đất khác thì mới được phép chuyển nhượng;
             3. Nếu thửa đất đó có Quyết định giao đất, phân đất, Giấy tờ mua bán, chuyển nhượng; Bản án, quyết định của Tòa án... hoặc sử dụng ổn định, liên tục trước 15/10/1993 theo quy định tại Điều 50 Luật đất đai thì mới có thể được cấp GCN QSD đất. Thửa đất ao đó chỉ có Phiếu điều tra nguồn gốc đất mà không có một trong các loại giấy tờ theo quy định tại Điều 50 Luật đất đai năm 2003 thì chưa đủ điều kiện được cấp GCN QSD đất.
             Bạn có thể tham khảo các trường hợp được cấp GCN QSD theo quy định tại Điều 50 luật đất đai năm 2003. Nếu thửa đất đó thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 50 Luật đất đai thì mới có thể được cấp GCN QSD đất và bạn mới có thể được nhận chuyển nhượng một cách hợp pháp theo quy định của pháp luật. Nếu thửa đất chưa có GCN hoặc không đủ điều kiện cấp GCN mà bạn vẫn nhận chuyển nhượng (viết tay) thì bạn phải chấp nhận rủi ro.
            Hơn nữa, đất ao là đất nông nghiệp, thời hạn sử dụng là 20 năm, mục đích sử dụng là nuôi trồng thủy sản. Nếu bạn muốn xây nhà thì phải xin chuyển mục đích sử dụng đất và phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định pháp luật.
            Do vậy, bạn cần phải cân nhắc trước khi quyết định việc mua bán, chuyển nhượng.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #179583   19/04/2012

    Chào luật sư! cho em hỏi, đất mua của hợp tác xã, có biên bản bàn giao đất, bản đồ đất. Chỉ có tiền trao tay mua đất cho cán bộ không có giấy tờ nộp tiền thì có làm trích lục đất được ko ạh?
     
    Báo quản trị |  
  • #179764   19/04/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10429)
    Số điểm: 57749
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4487 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Việc chuyển nhượng đất phải có hợp đồng chuyển nhượng, có biên bản bàn giao, kèm sơ đồ đất, đât sử dụng ổn định, không có tranh chấp, phù hợp quy hoạch và thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thì sẽ đưỡc xem xét cấp chủ quyền
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #180358   22/04/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2769 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
             "Trích lục đất" mà bạn nói là "Trích lục bản đồ". Chỉ cần căn cứ vào Sổ mục kê hoặc Sổ dã ngoại.. kết hợp với Bản đồ địa chính là UBND cấp xã hoặc UBND cấp huyện có thể cấp được Trích lục bản đồ cho người sử dụng đất.
             Trích lục bản đồ chỉ thể hiện được diện tích, hình thể thửa đất, loại đất và tên người đang sử dụng đất chứ không chứng minh được ai là chủ sử dụng đất hợp pháp. Nói cách khác "trích lục đất" không phải là căn cứ chứng minh thửa đất đó là của ai, chỉ có thể chứng minh được ai là người đang sử dụng đất.
             Trích lục đất không phải là giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 50 Luật đất đai nên không phải là căn cứ để người có tên được cấp GCN QSD đất.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com