Thí sinh sử dụng bút chì khi thi tốt nghiệp THPT như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #586379 28/06/2022

    katkumhat
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (715)
    Số điểm: 4755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 75 lần


    Thí sinh sử dụng bút chì khi thi tốt nghiệp THPT như thế nào?

    Việc sử dụng bút chì như thế nào khi đi thi tốt nghiệp THPT là vấn đề mà nhiều thí sinh quan tâm, tất nhiên việc sử dụng dụng nó như thế nào cho đúng thì sẽ được thầy cô hướng dẫn, nhắc nhỡ từ trước.  Theo quy định pháp luật thì việc sử dụng bút chì khi đi thi tốt nghiệp THPT như sau:

    Tại khoản 4 Điều 14 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT có quy định về trách nhiệm của thi sinh, trong đó phải tuân thủ các quy định sau đây trong phòng thi:

    a) Trình Thẻ dự thi cho CBCT;

    b) Ngồi đúng vị trí có ghi số báo danh của mình;

    c) Trước khi làm bài thi, phải ghi đầy đủ số báo danh và thông tin của thí sinh vào đề thi, giấy thi, Phiếu TLTN, giấy nháp;

    d) Khi nhận đề thi, phải kiểm tra kỹ số trang và chất lượng các trang in; nếu phát hiện thấy đề thiếu trang hoặc rách, hỏng, nhòe, mờ phải báo cáo ngay với CBCT trong phòng thi, chậm nhất 05 (năm) phút tính từ thời điểm phát đề thi;

    đ) Không được trao đổi, chép bài của người khác, sử dụng tài liệu trái phép để làm bài thi hoặc có những cử chỉ, hành động gian lận, làm mất trật tự phòng thi; nếu muốn có ý kiến phải giơ tay để báo cáo CBCT, sau khi được phép, thí sinh đứng trình bày công khai với CBCT ý kiến của mình;

    e) Không được đánh dấu hoặc làm ký hiệu riêng, không được viết bằng bút chì, trừ tô các ô trên Phiếu TLTN; chỉ được viết bằng một màu mực (không được dùng mực màu đỏ);

    g) Khi có hiệu lệnh hết giờ làm bài, phải ngừng làm bài ngay;

    h) Bảo quản nguyên vẹn, không để người khác lợi dụng bài thi của mình; phải báo cáo ngay cho CBCT để xử lý các trường hợp bài thi của mình bị người khác lợi dụng hoặc cố ý can thiệp;

    Theo đó, thí sinh không được viết bằng bút chì, trừ tô các ô trên Phiếu TLTN.

    Như vậy, thí sinh chỉ được phép dùng bút chì khi tô các ô trên Phiếu TLTN (Phiếu trả lời trắc nghiệm) khi làm bài thi trắc nghiệm (được tô bằng bút chì đen các ô số báo danh, ô mã đề thi và ô trả lời). Ngoài ra, bút chì không được phép dùng vào bất kỳ công việc gì khác khi thí sinh đi thi tốt nghiệp kể cả vẽ đường tròn (trước đây thì được phép vẽ đường tròn bằng bút chì, nhưng quy định hiện tại đã không còn cho phép chuyện này).

     
    54 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #586391   28/06/2022

    minhtai99
    minhtai99
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (243)
    Số điểm: 2115
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 60 lần


    Thí sinh sử dụng bút chì khi thi tốt nghiệp THPT như thế nào?

    Cảm ơn về bài viết của tác giả và mình bổ sung ý kiến thêm về vấn đề trên như sau: theo quy chế tuyển sinh, thí sinh không được làm bài thi bằng hai màu mực. Chỉ những hình tròn vẽ bằng compa mới được sử dụng bút chì, bất kể hình vẽ, biểu đồ, đồ thị... thí sinh đều phải kẻ vẽ bằng cùng một màu mực với chữ viết trong bài thi. Những trường hợp bài thi có hai màu mực hoặc trường hợp có hình vẽ bằng bút chì sẽ bị xếp vào dạng những bài đặc biệt. Hội đồng chấm thi sẽ lọc riêng và tổ chức chấm tập thể những bài này. Nếu thí sinh vô tình phạm lỗi thì bài thi sẽ không bị trừ điểm. Đối với những bài thi đủ căn cứ là thí sinh cố tình đánh dấu bài sẽ bị trừ 50% điểm của toàn bài thi, bài thi viết bằng các loại chữ, loại mực khác nhau sẽ bị cho điểm 0 đối với một số phần hoặc toàn bộ bài thi.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #586398   28/06/2022

    Thí sinh sử dụng bút chì khi thi tốt nghiệp THPT như thế nào?

    Cám ơn bạn vì bài viết hữu ích này! thí sinh không được viết bằng bút chì, trừ tô các ô trên Phiếu trả lời trắc nghiệm là hợp lý, bởi viết bút chì vào bài thi thì những chữ viết có thể bị mờ và bị nhè khó trong quá trình chấm bài một cách khách quan.

     
    Báo quản trị |