Thay đổi vốn điều lệ của hợp tác xã có thông báo không?

Chủ đề   RSS   
  • #576025 30/09/2021

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Thay đổi vốn điều lệ của hợp tác xã có thông báo không?

    Tôi có câu hỏi về vốn điều lệ của Hợp Tác Xã về nông nghiệp mong được giúp đỡ.
     
    Do trước đây chưa làm kế toán HTX nên không biết nó có giống như loại hình doanh nghiệp không
     
    Do tôi mới tiếp nhận HTX nhưng không có kế toán cũ, tôi thấy vốn điều lệ của HTX là 62.000.000 nhưng trong báo cáo tình hình tài chính năm 2020 thì ghi 5.000.000 là do thành viên rút vốn, nhưng giấy phép kinh doanh vẫn không có sửa đổi vốn điều lệ
     
    Vậy xin cho tôi hỏi như vậy có đúng không, nếu không đúng thì làm sao sửa lại Báo cáo tài chính năm 2020 đã nộp.
     
    Câu hỏi thứ 2: cá nhân gốp vốn mua máy cho HTX nhưng không đồi quyền lợi gì, chỉ giúp cho HTX thì khi họ chuyển khoản thì định khoản vào TK nào có phải là 4118
     
    Câu hỏi thứ 3: Nhà nước hỗ trợ không hoàn lại có phải hạch toán vào 4118 không
    Trong thời gian chờ đợi, tôi xin chân thành cảm ơn
     
     
    354 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #577771   04/12/2021

    linh_ht
    linh_ht

    Luật sư địa phương

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:24/11/2021
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 33 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Về nguyên tắc thì việc thành viên rút vốn khi chưa làm thủ tục thay đổi nội dung đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền là không đúng quy định pháp luật.

    Bạn có thể tham khảo nội dung liên quan tại Điều 28.1 của Luật Hợp tác xã 2012 như trích dẫn dưới đây.

    Trường hợp hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã thay đổi một trong các nội dung về tên, địa chỉ trụ sở chính, ngành, nghề sản xuất, kinh doanh, vốn điều lệ, người đại diện theo pháp luật; tên, địa chỉ, người đại diện chi nhánh, văn phòng đại diện thì phải đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã cấp giấy chứng nhận đăng ký. Việc thay đổi chỉ được thực hiện sau khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận đăng ký.

    Tuy nhiên, nếu thành viên đã được hợp tác xã trả lại vốn góp trên thực tế, và việc trả lại vốn góp này đã được ghi nhận trên sổ sách, thì việc cần thực hiện tiếp theo là tiến hành thủ tục thay đổi nội dung đăng ký của hợp tác xã, trừ khi các thành viên khác của hợp tác xã có thỏa thuận khác về phần vốn góp này.

    Các thắc mắc còn lại của bạn liên quan đến nghiệp vụ kế toán, bạn có thể tham khảo thêm trên các chuyên trang, diễn đàn về kế toán để tìm hiểu thêm.

    ThS. LS. Huỳnh Tường Linh

    Email: linh.ht@outlook.com

    LinkedIn: https://www.linkedin.com/in/linh-ht/

    Website: https://blogluat.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linh_ht vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/12/2021)