THAY ĐỔI THÀNH VIÊN SÁNG LẬP CÔNG TY CỔ PHẦN

Chủ đề   RSS   
  • #358494 24/11/2014

    NGUYENKHAIHUNG

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    THAY ĐỔI THÀNH VIÊN SÁNG LẬP CÔNG TY CỔ PHẦN

    anh chị cho em hỏi!

    công ty mới thành lập 2 tháng là công ty cổ phần, trong quá  trình làm thủ tục đăng ký kinh doanh công ty có làm cam kết là các thanh viên sáng lập đã đóng góp đủ vốn ( thực tế là chưa). vậy bấy giờ công ty em muốn thay đổi thành viên sáng lập( trong thời hạn 90 ngày) thì có ảnh hưởng ji ko, có bị hậu kiểm trả của sở KHĐT và bị phạt ko?.

    trân trọng cảm ơn!!!

     
    3316 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #359787   29/11/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (836)
    Số điểm: 4505
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 416 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:  

    1. Nghĩa vụ thông báo về tình hình góp vốn cổ phần

    Khoản 2 Điều 84 Luật Doanh nghiệp quy định: Trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, công ty phải thông báo việc góp vốn cổ phần đến cơ quan đăng ký kinh doanh và Người đại diện theo pháp luật của công ty phải chịu trách nhiệm cá nhân về các thiệt hại đối với công ty và người khác do thông báo chậm trễ hoặc thông báo không trung thực, không chính xác, không đầy đủ. 

    Nếu doanh nghiệp của bạn đã thông báo sai thực tế góp vốn cổ phần thì người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp phải chịu trách nhiệm về việc này.

    2. Về vấn đề thay đổi cổ đông sáng lập

    Trong trường hợp có cổ đông sáng lập không thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua thì số cổ phần chưa góp đủ đó của cổ đông sáng lập được xử lý theo một trong các cách sau đây:

    a) Các cổ đông sáng lập còn lại góp đủ số cổ phần đó theo tỷ lệ sở hữu cổ phần của họ trong công ty;

    b) Một hoặc một số cổ đông sáng lập nhận góp đủ số cổ phần đó;

    c) Huy động người khác không phải là cổ đông sáng lập nhận góp đủ số cổ phần đó; người nhận góp vốn đó đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty. Trong trường hợp này, cổ đông sáng lập chưa góp cổ phần theo đăng ký đương nhiên không còn là cổ đông của công ty.

    Khi số cổ phần đăng ký góp của các cổ đông sáng lập chưa được góp đủ thì các cổ đông sáng lập cùng liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi giá trị số cổ phần chưa góp đủ đó.

    (Tham khảo khoản 3 điều 84 Luật Doanh nghiệp)..

    Bạn căn cứ vào quy định của Luật Doanh nghiệp như trich dẫn nêu trên để thực hiện cho đúng nhé.ế

    3. Chế tài xử phạt vi phạm hành chính liên quan đến việc góp vốn:

    Điều 55 Nghị định 155/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư quy định:

    Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi  không góp đúng hạn số vốn đã đăng ký; Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không góp đủ số vốn như đã đăng ký; đồng thời buộc góp đủ số vốn như đã đăng ký đối với cơ quan thẩm quyền.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe, thành công.

    Trân trọng./. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    NGUYENKHAIHUNG (02/12/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net