Thay đổi tên trên giấy khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #562790 17/11/2020

    ngabang

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Thay đổi tên trên giấy khai sinh

     Cho mình hỏi chút, con trai mình sn 2017. Hiện nay cháu đc hơn 3 tuổi. Tình cờ mình biết có 1 bé trai trùng họ tên, ngày tháng năm sinh, nơi sinh như con nhà mình và chỗ ở hiện nay cũng gần nhà mình (cách vài km).  Mọi người khuyên nên đổi tên để tránh rắc rối không đáng có, có thể xảy ra sau này.
     
    Các bạn cho mình lời khuyên có nên thay tên cho cháu không? thủ tục thay tên như thế nào? Ngoài ra, do cẩn thận ông ngoại đã đi ep plastic giấy khai sinh bản chính của cháu nên nếu thay tên thì đc cấp lại 1 bản giấy khai sinh nữa không? 
     
     Mình xin cảm ơn!
     
    656 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngabang vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563464   26/11/2020

    hiesutran159
    hiesutran159
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (692)
    Số điểm: 11623
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 742 lần


    Chào bạn, xin tư vấn 2 vấn đề bạn đang thắc mắc như sau:

    Thứ nhất, về việc thay đổi tên họ:

    Tại Điểm b Khoản 1 Điều 28 Bộ luật dân sự 2015 có quy định như sau:

    "1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    ..."

    Theo đó, trường hợp bạn có căn cứ cho rằng việc con bạn trùng tên với người khác ở cùng khu vực thì có thể yêu cầu cơ quan nhà nước công nhận việc thay đổi tên cho mình.

    Điều 26 Khoản 1 Luật Hộ tịch 2014 được hướng dẫn bởi Khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP cũng xác định việc thay đổi họ tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký nằm trong phạm vi được phép thay đổi hộ tịch.

    Trường hợp của con bạn là người dưới 18 tuổi, việc thay đổi họ, chữ đệm, tên phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai.

    Thủ tục đăng ký cải chính giấy khai sinh cho con bạn (theo Điều 28 Nghị định 123) như sau:

    1. Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch. (mình sẽ đính kèm mẫu tờ khai ở cuối)

    2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

    Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.

    Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

    Về việc cấp lại giấy khai sinh

    Qua những thông tin vừa nêu, bạn nên biết sau khi thay đổi tên họ, thông tin về việc thay đổi tên sẽ được ghi vào Giấy khai sinh chứ không được cấp bản khác.

     

    Cập nhật bởi hiesutran159 ngày 26/11/2020 04:39:46 CH
     
    Báo quản trị |