Thay đổi họ tên sau khi đã kết hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #527594 03/09/2019

    Ninhnguyenz92

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thay đổi họ tên sau khi đã kết hôn?

    Chào luật sư! Em là nam tên khai sinh là Nguyễn Bảo Ngọc (hồi đó mẹ em mê xem Hồng Lâu Mộng), bây giờ em 28 tuổi và cảm thấy tên này không phù hợp khi giao tiếp cũng như trong công việc, em đã đăng ký kết hôn vào năm 2018, và cũng có đứng tên xe cũng như tài khoản ngân hàng. Em xin hỏi bây giờ em muốn thay đổi tên có được không ạ? việc đổi tên sẽ ảnh hưởng thế nào đến các loại giấy tờ khác? em có được thay tên trong giấy đăng ký kết hôn không ạ?

    Xin luật sư tư vấn giúp, em xin cảm ơn.

     
    1675 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ninhnguyenz92 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #527668   04/09/2019

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10477)
    Số điểm: 58079
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4563 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Về nội dung vấn đề em trình bày, luật sư có ý kiến như sau:

    Bộ luật dân sự năm 2015 có quy định về việc công dân được quyền xin thay đổi tên như sau:

    Điều 28. Quyền thay đổi tên

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

    e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

    g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    2. Việc thay đổi tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

    3. Việc thay đổi tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo tên cũ.

    Như vậy, nếu chiếu theo khoản 1 điều luật nói trên, luật sư nhận thấy trên Trần Bảo Ngọc không gây nhầm lẫn (tên Ngọc nam hay nữ đều đặt được); không ảnh hưởng đến tình cảm gia đình (tên này do chính cha mẹ em đặt cho bạn) và cũng gây ảnh hưởng đến danh dự hay quyền lợi gì của bạn, vậy thì không có cơ sở để xin đổi tên làm gì.

    Tên là do cha mẹ yêu thương đặt cho con cái. Ngoài ra, bạn đã 28 tuổi, đã kết hôn, bạn đã trãi quá quá trình học hành với bao nhiêu bằng cấp, đứng tên giao dịch ngân hàng với tên Ngọc... thì càng không nên đổi vì nếu có được chấp nhận đổi cũng không thể đổi tên trong tất cả những giấy tờ, bằng cấp của bạn với tên Ngọc. Vì thế, luật sư nhận thấy không cần đổi và không nên đổi để không phải phiền phức cho bạn về sau. 

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/09/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com