Thắc mắc về tiết dạy tự chọn tại THCS

Chủ đề   RSS   
  • #567390 31/01/2021

    luquocan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2021
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về tiết dạy tự chọn tại THCS

    Chào mọi người, tôi có một số thắc mắc sau:

     1. Ở trường tôi công tác, HS không được quyền lựa chọn môn học môn học TC- mà các bạn đc áp đặt 3 môn Văn- Toán - Anh luân phiên theo tuần. Vậy điều này có đúng với chủ trương xây dựng môn học TC không?

    2. Hiện tại, trường tôi chỉ HS K6+ K9: học TC. Vậy trường tôi đã thực hiện đúng yêu cầu học TC THCS: " Tất cả các lớp trong cấp học học 2 tiết/ tuần"?

    3. Chúng tôi dạy tự chọn có được chi trả tiền thù lao theo chế độ hiện hành không? (Nếu có thì chúng tôi được hưởng bao nhiêu tiền/ tiết?)

     

     
    342 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567400   31/01/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1314)
    Số điểm: 10211
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 192 lần


    1/ Theo hướng dẫn tại Điều 2 Thông tư 32/2018/TT-BGDĐT thì tạm thời vẫn áp dụng  chương trình dạy học theo Quyết định 16/2006/QĐ-BGDĐT theo lộ trình tại Điều 2 này. 

     Theo hướng dẫn tại Quyết định 16/2006/QĐ-BGDĐT thì 

    "c) Ở Tiểu học, bắt đầu từ lớp 1, đối với những trường, lớp dạy học tiếng dân tộc có thể dùng thời lượng tự chọn để dạy học tiếng dân tộc. Bắt đầu từ lớp 3, thời lượng tự chọn dùng để dạy học các nội dung tự chọn và hai môn học tự chọn (Ngoại ngữ và Tin học). Học sinh có thể chọn hoặc không chọn học các nội dung và hai môn học nêu trên.

    Ở Trung học cơ sở, phải sử dụng thời lượng dạy học tự chọn để dạy học một số chủ đề tự chọn, tiếng dân tộc, Tin học,... Ở Trung học phổ thông, phải sử dụng thời lượng dạy học tự chọn để dạy học một số chủ đề tự chọn, một số môn học nâng cao."

    Theo hướng dẫn nêu trên thì học sinh tiểu học có thể chọn học hoặc không học môn tự chọn. Đối với cấp trung học cơ sở thì không có quy định về việc học sinh được quyền chọn học hoặc không học. Trên thực tế các môn tự chọn tại cấp THCS do nhà trường quyết định. 

    2/ Về phần tiết học tự chọn đây là tiết học bắt buộc đối với các khối lớp 6, 7, 8, 9. Nếu trường chỉ bố trí cho khối 6, khối 9 thì chưa phù hợp với hướng dẫn này. 

    3/ Khi anh tham gia dạy các môn tự chọn thì đây vẫn tính vào các tiết dạy theo định mức của anh và hưởng lương như các tiết dạy bình thường. Hiện em không thấy có hướng dẫn riêng cho tiền lương dạy các môn tự chọn. 

     
    Báo quản trị |