Sang xã khác vứt rác có bị vi phạm không?

Chủ đề   RSS   
  • #591098 18/09/2022

    nguyenhoangvy15
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/08/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 3398
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 59 lần


    Sang xã khác vứt rác có bị vi phạm không?

    Việc địa phương không có chỗ tập kết rác, không có bãi rác và không có dịch vụ thu rác, lâu dài sẽ gây ảnh hưởng lớn tới đời sống của người dân. Để giải quyết tình trạng không biết xử lý rác như thế nào, nhiều người dân đã đem rác thải sinh hoạt đến nơi khác có chỗ tập kết rác ở địa phận khác “vứt nhờ”.

    Vậy mang rác sang điểm tập trung rác thải thuộc xã khác có bị xử phạt không?

    Căn cứ theo Điều 60 Luật bảo vệ môi trường năm 2020, Hộ gia đình, cá nhân cần phải đáp ứng các yêu cầu bảo vệ môi trường như sau:

    - Giảm thiểu, phân loại tại nguồn, thu gom và chuyển rác thải sinh hoạt đến đúng nơi quy định.

    -  Giảm thiểu, xử lý và xả nước thải sinh hoạt đúng nơi quy định.

    - Không được phát tán khí thải, gây tiếng ồn, độ rung và tác động khác vượt quá quy chuẩn kỹ thuật môi trường, gây ảnh hưởng xấu đến cộng đồng dân cư xung quanh.

    - Nộp đủ và đúng thời hạn phí bảo vệ môi trường; chi trả cho dịch vụ thu gom, xử lý chất thải theo quy định của pháp luật;

    - Tham gia hoạt động bảo vệ môi trường công cộng và tại khu dân cư.

    - Có công trình vệ sinh, chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm bảo đảm vệ sinh, an toàn.

    Pháp luật chỉ xử phạt người vứt rác không đúng nơi quy định, tức là vứt rác ở nơi không dành cho việc đổ rác chứ không có quy định xử phạt người vứt rác "ngoài địa giới hành chính”. Nên việc người dân mang rác sinh hoạt sang điểm tập trung rác thải đúng nơi quy định (dù không thuộc địa bàn của địa phương) để vứt nhờ thì cũng không bị coi là vi phạm.

    Mức phạt nào dành cho người đổ rác không đúng nơi quy định?

    Căn cứ theo khoản 2 Điều 25 Nghị định 45/2022/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực bảo vệ môi trường, Hành vi thu gom, thải rác thải trái quy định về bảo vệ môi trường bị xử phạt như sau:

    a) Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 150.000 đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ đầu, mẩu, tàn thuốc lá không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng;

    b) Phạt tiền từ 150.000 đồng đến 250.000 đồng đối với hành vi vệ sinh cá nhân (tiểu tiện, đại tiện) không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng;

    c) Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ rác thải, đổ nước thải không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng, trừ vi phạm quy định tại điểm d khoản này;

    d) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ rác thải trên vỉa hè, lòng đường hoặc vào hệ thống thoát nước thải đô thị hoặc hệ thống thoát nước mặt; đổ nước thải không đúng quy định trên vỉa hè, lòng đường phố; thải bỏ chất thải nhựa phát sinh từ sinh hoạt vào ao hồ, kênh rạch, sông, suối, biển.

     
    317 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoangvy15 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/09/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #591113   18/09/2022

    nguyenthikimdung2000
    nguyenthikimdung2000
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2480
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Sang xã khác vứt rác có bị vi phạm không?

    Cảm ơn những thông tin bạn đã chia sẻ, mình xin chia sẻ thêm như sau:Hiện tượng xả rác bữa bãi luôn luôn hiện diện xung quanh chúng ta. Có thể bắt gặp mọi lúc, mọi nơi tại các tuyến đường, khu dân cư, công viên, siêu thị, khu vui chơi. Hiện tượng này trở thành thói quen khó thay đổi trong rất nhiều người dân Việt Nam hiện nay.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenthikimdung2000 vì bài viết hữu ích
    nguyenhoangvy15 (19/09/2022)
  • #591116   18/09/2022

    nguyenhoaibao12061999
    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2004 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Sang xã khác vứt rác có bị vi phạm không?

    Cảm ơn những thông tin mà bạn mang lại, đối với hành vi sang địa phương khác đổ, vứt rác hiện nay là việc bình thường nhưng rất hiếm cá nhân nào làm vậy, thông thường các điểm tập kết rác chỉ dành cho đội quản lý rác thải của địa phương sau khi đi thu gom rác thì họ sẽ tập kết về một nơi. Đây là tổ chức được kết hợp với cơ quan có thẩm quyền ở địa phương và thực hiện tập kết rác đúng quy định được giao. Việc tổ chức này thu gom rác và tập kết rác khác nơi quy định có thể bị xử phạt theo quy định mà bạn đã nhắc đến nhưng mức phạt đối với tổ chức sẽ gấp 02 lần.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    nguyenhoangvy15 (19/09/2022)