Phân chia nhà thừa kế?

Chủ đề   RSS   
  • #564712 12/12/2020

    thantang8x

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Phân chia nhà thừa kế?

    Ho Luật sư!

    Em muốn hỏi: Ông bà nội có 9 người con. Và có 1 căn nhà tổ do ông bà nội đứng tên.

    Ba em là người đại diện thừa kế trên sổ hồng. 

    Bà nội mất hơn 30 năm, ông nội mất hơn 20 năm. Ba em mất cách đây 4 năm. Còn mẹ em hiện đang sống với em và coi nhà tổ.

    Giờ cô chú đòi bán nhà chia tài sản. Mà mẹ em là dâu thì không muốn bán.

    Vậy nếu thưa kiện hoặc bán thì chia như thế nào?

    Em xin cám ơn.

     
    2141 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thantang8x vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #564734   13/12/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2129)
    Số điểm: 12100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1505 lần
    Lawyer

    Theo những thông tin bạn cung cấp thì ông bà nội bạn mất không để lại di chúc, do vậy, di sản do ông bà nội bạn để lại sẽ được chia thừa kế theo pháp luật. Về nguyên tắc, di sản thừa kế sẽ được chia đều cho những người thừa kế ở cùng một hàng thừa kế theo pháp luật. Hàng thừa kế đối với việc chia thừa kế khi không có di chúc được Bộ luật Dân sự 2015 quy định như sau:

    “Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.”

    Như vậy, ở trường hợp của bạn, đối với mẹ bạn là con dâu, mẹ bạn không nằm ở bất kỳ hàng thừa kế nào theo quy định trên. Do vậy, mẹ bạn không có quyền hưởng di sản của bố chồng bạn để lại. Hiện nay gia đình bạn còn em chồng, họ là những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Di sản sẽ được chi đều cho hai người là bố và người em của bố bạn.

    Trường hợp nêu trên, mẹ bạn là con dâu có thể được hưởng thừa kế từ cha mẹ chồng trong trường hợp con trai của người để lại di sản thừa kế chết trước hoặc sau khi cha mẹ chết.

    Lúc này, sau khi cha mẹ chồng chết mà không để lại di chúc thì người con trai sẽ được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật. Nếu sau đó người này bố bạn cũng chết thì phần di sản thừa kế mà người này được hưởng từ cha mẹ sẽ chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất của người này gồm: vợ(mẹ bạn), và anh em bạn(là con).

    Bởi vậy, khi người bố bạn chết sau khi ông bà nội chết thì người con dâu (mẹ bạn) có quyền được hưởng thừa kế từ bố bạn từ ông bà nội bạn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/12/2020) Tranthilam1502 (16/12/2020) ttk9969@gmail.com (13/03/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.