Phải làm gì trong trường hợp lừa đảo tài sản này?

Chủ đề   RSS   
  • #502667 20/09/2018

    MaiPhuong8368

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phải làm gì trong trường hợp lừa đảo tài sản này?

    Dạ em chào luật sư ạ. Em có đặt mua 1 lô áo của một người, số tiền là 1 triệu đồng, em đã chuyển qua thẻ của người đó bằng dịch vụ internet banking của ngân hàng. Người đó và em không có hợp đồng, chỉ có trao đổi qua facebook. Em có số CMT, địa chỉ, tài khoản ngân hàng của người đó ạ. Bây giờ theo luật sư thì em phải làm gì ạ? Số tiền 1tr nó k quá lớn nhưng là tiền ăn học em giành dụm ạ. Mong luật sư có thể giúp em chuyện này ạ. Em xin chân thành cảm ơn ạ!

     
    1972 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #502701   20/09/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2178)
    Số điểm: 12435
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1603 lần
    Lawyer

    Với vướng mắc trên, Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

    Khoản 1 Điều 174 BLHS 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản như sau:

    “1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ”.

    Theo thông tin bạn cung cấp, bạn có đặt mua 1 lô áo của một người, số tiền là 1 triệu đồng, bạn đã chuyển qua thẻ của người đó bằng dịch vụ internet banking của ngân hàng, tuy nhiên người đó lại không chuyển lô áo đó cho bạn. Trong trường hợp này, số tiền bạn bị lừa là 1 triệu đồng, người bán hàng trên mạng internet đã không thực hiện nghĩa vụ của mình sau khi bạn giao tiền, hành vi của người này có thể cấu thành nên tội phạm được quy định tại điều 174 BLHS 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 (dùng thủ đoạn gian dối để chiếm đoạt tài sản).

    Trong trường hợp hành vi của người bán không đủ điều kiện để cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản được quy định tại Khoản 1 Điều 174 thì người này vẫn bị xử phạt vi phạm hành chính về gây thiệt hại đến tài sản của người khác quy định tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định 167/2015/NĐ-CP, cụ thể:

    “Điều 15. Vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của người khác

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Trộm cắp tài sản;

    b) Công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác;

    c) Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản của người khác;

    d) Sử dụng trái phép tài sản của người khác”.

    Như vậy, trong trường hợp này, bạn nên gửi đơn tố cáo lên cơ quan công an cấp huyện nơi xảy ra hành vi lừa đảo để họ giải quyết quyền lợi cho mình. Tuy nhiên, bạn phải có đủ bằng chứng chứng minh việc mua bán giữa hai bên: hóa đơn chuyển khoản qua ngân hàng, ảnh, tin nhắn qua facebook hoặc tin nhắn qua điện thoại…

    Cập nhật bởi toanvv ngày 20/09/2018 02:31:21 CH

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.