Ốm đau, thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #68370 13/11/2010

    lanhcanh

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ốm đau, thai sản

    Nếu em đi làm trong thời gian nghỉ sinh thì tiền lương của em sẽ được tính thế nào? 
     
    3203 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #68382   14/11/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14963)
    Số điểm: 99995
    Cảm ơn: 3501
    Được cảm ơn 5364 lần
    SMod

    Căn cứ vào điều 36 Luật Bảo hiểm xã hội bạn có thể đi làm trong thời gian nghỉ sinh. Khi đó bạn sẽ nhận được tiền lương + tiền chế độ thai sản. Tuy vậy vấn đề này bạn nên suy nghĩ cho kỹ, đừng vì vài triệu tiền lương mà sau vài chục năm sẽ phải hối hận.

    #00b050;">Điều 36. Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con

    #00b050;">1. Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 31 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây:

    #00b050;">a) Sau khi sinh con từ đủ sáu mươi ngày trở lên;

    #00b050;">b) Có xác nhận của cơ sở y tế về việc đi làm sớm không có hại cho sức khoẻ của người lao động;

    #00b050;">c) Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.

    #00b050;">2. Ngoài tiền lương, tiền công của những ngày làm việc, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 31 của Luật này.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 14/11/2010 08:05:44 AM thêm link
     
    Báo quản trị |