Nữ giới có thể phạm tội hiếp dâm hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #577425 28/11/2021

    Nữ giới có thể phạm tội hiếp dâm hay không?

    Từ trước tới nay, trong hầu hết các vụ án hiếp dâm, người phạm tội đều là nam giới. Vậy nữ giới có thể là khách thể của loại tội phạm này hay không?

    Trước hết, Điều 141 Bộ luật hình sự 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định về tội Hiếp dâm như sau:

    "Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm."

    Theo đó, về chủ thể của tội hiếp dâm, Bộ luật hình sự chỉ quy định là "người nào", nghĩa là không có sự phân biệt về giới tính. Có thể đó là nam, cũng có thể là nữ nếu có hành vi "dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân" thì đều có thể coi là tội phạm.

    Trên thực tế, xét về thể lực, việc nữ giới "dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực" đối với nam giới là rất khó có thể xảy ra. Tuy nhiên pháp luật còn quy định thêm về "các thủ đoạn khác", đó có thể là việc dùng thuốc mê hoặc bất kì các chất kích thích nào khác làm cho nạn nhân mất đi khả năng nhận thức và chống cự, sau đó thực hiện hành vi giao cấu, quan hệ tình dục trái với ý muốn của nạn nhân, điều này nữ giới hoàn toàn có khả năng làm được.

    Ngoài ra, nữ giới cũng có thể là chủ thể của tội hiếp dâm trong trường hợp là đồng phạm. Cho dù họ không phải là người trực tiếp thực hiện hành vi phạm tội thì vẫn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu có hành vi cố ý cùng thực hiện với vai trò là người tổ chức, xúi dục, hoặc người giúp sức.

    Hiện nay, pháp luật Việt Nam đã có cái nhìn bao quát hơn đối với loại tội phạm này và có các quy định để bảo vệ quyền lực cho cả nữ giới, nam giới và người đồng tính trước loại tội phạm này. Các bạn có thể tham khảo thêm Nghị quyết 06/2019/NQ-HĐTP được ban hành ngày 01/10/2019 hướng dẫn áp dụng các quy định tại Điều 141, 142, 143, 144, 145, 146, 147 Bộ luật hình sự và việc xét xử vụ án xâm hại tình dục người dưới 18 tuổi.

     
    600 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Uyenph98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #577438   29/11/2021

    Nữ giới có thể phạm tội hiếp dâm hay không?

    Chủ thể thực hiện hành vị hiếp dâm là bất kì chủ thể nào có đủ năng lực trách nhiệm hình sự và đạt độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự mà không phân biệt giới tính của người thực hiện hành vi phạm tội. Bên cạnh đó, nữ giới cũng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm trong trường hợp đồng phạm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daisy1009 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/11/2021)
  • #577441   29/11/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1558)
    Số điểm: 10484
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 221 lần


    Nữ giới có thể phạm tội hiếp dâm hay không?

    Hiện trong quy định của Bộ luật Hình sự cũng như các văn bản hướng dẫn thì không có nội dung nào nêu chỉ có nam giới mới phạm tội hiếp dâm, không có loại trừ nữ giới ở đây. Tuy nhiên, trên thực tiễn xét xử chỉ có trường hợp nữ giới giúp sức với vai trò là đồng phạm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/11/2021)
  • #577827   06/12/2021

    Trên thực tiễn thì việc này cũng khá là hiếm gặp. Phân tích về sức khỏe thì theo lẽ thông thường thì khó mà người phụ nữ nào có thể khống chế hoặc đưa người đàn ông vào tình thế không thể chống cự được để thực hiện hành vi. Nên tính ra trên thực tế khá khó xảy ra. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tienthinhTT vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/12/2021)