Người dân thay đổi căn cước công dân có buộc phải cấp đổi hộ chiếu?

Chủ đề   RSS   
  • #588455 28/07/2022

    danluan123
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (899)
    Số điểm: 6550
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 58 lần


    Người dân thay đổi căn cước công dân có buộc phải cấp đổi hộ chiếu?

    Có thể thấy, sau thời điểm hết dịch,mở cửa như hiện nay, thì số lượng người dân có nhu cầu đổi hộ chiếu do thay đổi căn cước công dân tăng, một câu hỏi đặt ra là trường hợp người dân thay đổi căn cước công dân gắn chip thì có buộc phải cấp đổi hộ chiếu hay không. Theo góc độ pháp luật quy định ra sao.

    Tại Khoản 1, Điều 23 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 quy định trách nhiệm của người được cấp giấy tờ xuất nhập cảnh là: “… Làm thủ tục cấp mới khi giấy tờ xuất nhập cảnh bị hỏng, thay đổi thông tin về nhân thân, đặc điểm nhận dạng, xác định lại giới tính”.

    Ngoài ra, Điều 33 quy định luật trên cũng quy định: “Công dân Việt Nam được xuất cảnh khi có giấy tờ xuất nhập cảnh còn nguyên vẹn, còn thời hạn sử dụng; đối với hộ chiếu phải còn hạn sử dụng từ đủ 6 tháng trở lên….”.

    Theo đó, hộ chiếu còn thời hạn sử dụng dưới 6 tháng, hộ chiếu bị hỏng, mất, thay đổi thông tin về nhân thân, đặc điểm nhận dạng, giới tính, nếu có nhu cầu xuất cảnh thì cấp đổi hộ chiếu. Như vậy, thay đổi số CMND thành số CCCD tức là thay đổi thông tin nhân thân, cần phải cấp đổi hộ chiếu.

    Tuy nhiên, nếu hộ chiếu còn giá trị trên 6 tháng và còn sử dụng giấy CMND cũ chưa quá 15 năm vẫn có thể dùng hộ chiếu cũ mà không cần phải cấp đổi ngay. Nếu đã có CCCD mới, không còn giấy CMND cũ thì phải cấp đổi hộ chiếu mới, vì trên hộ chiếu cũ có in số CMND trước đây.

    Bên cạnh đó, Khi người dân đến Phòng Quản lý xuất nhập cảnh làm thủ tục cần mang theo mã số tờ khai trước đó, hộ chiếu cũ, căn cước công dân, nếu thực hiện việc cấp đối khi cần, để tiết kiệm và rút ngắn thời gian, công sức hơn.

     
    184 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danluan123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588521   28/07/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 500
    Chồi

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (162)
    Số điểm: 1419
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 34 lần


    Người dân thay đổi căn cước công dân có buộc phải cấp đổi hộ chiếu?

    Cám ơn thông tin chia sẻ từ bài viết của tác giả. Việc thay đổi căn cước công dân dẫn đến việc thay đổi một số giấy tờ liên quan khác. Thông qua bài viết này giúp người đọc nắm thông tin chính xác về việc thay đổi hộ chiếu khi đổi căn cước công dân. Theo đó, nếu hộ chiếu còn hạn sử dụng trên 06 tháng và hạn cmnd cũ vẫn chưa quá 15 năm thì không cần phải đổi hộ chiếu.  

     
    Báo quản trị |  
  • #591955   29/09/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (278)
    Số điểm: 2515
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 17 lần


    Người dân thay đổi căn cước công dân có buộc phải cấp đổi hộ chiếu?

    Cảm ơn những gì tác giả đã chia sẻ. Việc thay đổi từ chứng minh nhân dân sang thẻ căn cước công dân đã làm thay đổi nhiều giấy tờ khác. Nhiều người dân hiện nay cũng khá là lăn tăn trong vấn đề nếu như đổi căn cước công dân thì có phải đổi hộ chiếu thì bài viết của bạn đã giải đáp được vấn đề đấy. Nếu như hộ chiếu còn hạn sử dụng trên 06 tháng và hạn chứng minh nhân dân cũ vẫn chưa quá 15 năm thì không cần phải đổi hộ chiếu.

     
    Báo quản trị |