Người đã tách hộ khẩu có được nhập vào lại?

Chủ đề   RSS   
  • #560443 14/10/2020

    hiesutran159
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (692)
    Số điểm: 11623
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 742 lần


    Người đã tách hộ khẩu có được nhập vào lại?

    Nhập lại hộ khẩu sau khi tách khẩu

    Tách khỏi hộ khẩu có được nhập lại hay không? - Ảnh minh họa

    Sổ hộ khẩu được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký thường trú và có giá trị xác định nơi thường trú của công dân. Các thành viên có tên trong sổ hộ khẩu có thể tách khỏi hộ khẩu mình đang có tên, vậy trường hợp sau khi tách muốn nhập trở lại thì có được phép hay không?

    Sổ hộ khẩu được xác lập trên cơ sở điều Điều 18 Luật cư trú 2006 như sau:

    “Công dân đăng ký nơi thường trú của mình với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký thường trú và được cấp sổ hộ khẩu.”

    Việc đăng ký sổ hộ khẩu giúp nhà nước quản lý nơi thường trú hợp pháp của một người, nhằm hỗ trợ giải quyết các trách nhiệm phát sinh của mỗi người khi tham gia vào quan hệ pháp luật. Vì tính chất của sổ hộ khẩu là để xác định nơi ở nên sẽ không tránh khỏi trường hợp một người di chuyển khỏi địa chỉ thường trú và muốn nhập vào một hộ khẩu khác.

    Thủ tục tách sổ hộ khẩu chị căn cứ theo khoản 2 Điều 27 Luật Cư trú 2006: Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (theo Mẫu HK02 ban hành theo Thông tư 36/2014/TT-BCA); ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định.

    Đối với trường hợp nhập lại vào hộ khẩu, người dân hoàn toàn được phép thực hiện theo căn cứ tại Điều 19 và 20 Luật cư trú 2006 (sửa đổi bổ sung bởi Luật cư trú sửa đổi 2013), việc nhập lại khẩu xem như đăng ký thường trú bình thường tại tỉnh hoặc thành phố trực thuộc trung ương tùy vào nơi muốn nhập lại.

    Như vậy muốn nhập lại vào hộ khẩu chuẩn bị hồ sơ đăng ký thường trú theo Điều 6 Thông tư 35/2014/TT-BCA, như sau:

    "1. Hồ sơ đăng ký thường trú, bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

    b) Bản khai nhân khẩu (đối với trường hợp phải khai bản khai nhân khẩu);

    c) Giấy chuyển hộ khẩu (đối với các trường hợp phải cấp giấy chuyển hộ khẩu quy định tại khoản 2 Điều 28 Luật Cư trú);

    d) Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp quy định tại Điều 6 Nghị định số 31/2014/NĐ-CP"

    Nơi nộp hồ sơ đăng ký thường trú:

    a) Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

    b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    Thẩm quyền đăng ký thường trú:

    1. Công an quận, huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương có thẩm quyền đăng ký thường trú tại quận, huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương.

    2. Công an xã, thị trấn thuộc huyện thuộc tỉnh có thẩm quyền đăng ký thường trú tại các xã, thị trấn thuộc huyện thuộc tỉnh. Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh có thẩm quyền đăng ký thường trú tại thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    Thủ tục Chuyển và Nhập hộ khẩu xem chi tiết tại đây

    Trên đây là thông tin cần biết trong trường hợp muốn nhập lại vào hộ khẩu sau khi tách khẩu.

     
    1538 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận