Năm 2024 đi NVQS sẽ nhận những khoản tiền và phụ cấp nào?

Chủ đề   RSS   
  • #606513 01/11/2023

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2258)
    Số điểm: 75820
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 1944 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Năm 2024 đi NVQS sẽ nhận những khoản tiền và phụ cấp nào?

    Đầu năm cả nước lại đến mùa tuyển quân nghĩa vụ quân sự (NVQS) bên cạnh các vấn đề liên quan đến điều kiện trúng tuyển thì tiền lương, phụ cấp trong thời gian phục vụ tại ngũ cũng được rất nhiều người quan tâm.
     
    nam-2024-di-nvqs-se-nhan-nhung-khoan-tien-va-phu-cap-nao
     
    1. Phụ cấp theo quân hàm
     
    Căn cứ khoản 1 Điều 7 Thông tư 07/2016/TT-BQP công dân đi NVQS đầu tiên sẽ được giữ cấp bậc Binh nhì trong quân đội phục vụ tại ngũ sau 06 tháng mỗi cấp thì sĩ quan, binh sĩ được thăng cấp và mức phụ cấp như sau:
     
    Phụ cấp = Hệ số (Nghị định 204/2004/NĐ-CP) x Lương cơ sở (Nghị định 24/2023/NĐ-CP)
     
    - Công dân mới tham gia NVQS được giữ cấp Binh nhì với mức phụ cấp 0,4 x 1 triệu 800 đồng/tháng = 720.000 đồng/tháng.
     
    - Sau 06 tháng, Binh nhì được thăng cấp Binh nhất với mức phụ cấp 0,45 x 1 triệu 800 đồng/tháng = 810.000 đồng/tháng.
     
    - Sau 06 tháng giữ cấp Binh nhất được thăng cấp Hạ sĩ với mức phụ cấp 0,5 x 1 triệu 800 đồng/tháng = 900.000 đồng/tháng.
     
    - Sau 06 tháng giữ cấp Hạ sĩ được thăng cấp Trung sĩ với mức phụ cấp 0,6 x 1 triệu 800 đồng/tháng = 1.080.000 đồng/tháng.
     
    - Sau 06 tháng giữ cấp Trung sĩ được thăng cấp Thượng sĩ mức phụ cấp 0,7 x 1 triệu 800 đồng/tháng = 1.260.000 đồng/tháng.
     
    2.  Chế độ bảo hiểm xã hội 
     
    Theo điểm a khoản 1 Điều 7 Thông tư 95/2016/TT-BQP quy định thời gian phục vụ tại ngũ của hạ sĩ quan, binh sĩ được tính là thời gian đóng BHXH để làm cơ sở tính hưởng các chế độ BHXH theo quy định.
     
    Trường hợp trước khi nhập ngũ, có thời gian làm việc, đóng BHXH bắt buộc tại cơ quan Nhà nước, tổ chức, cơ sở kinh tế thuộc các thành phần kinh tế, nếu xuất ngũ về địa phương thì được cộng nối thời gian công tác có đóng BHXH trước đó với thời gian tại ngũ để tính hưởng chế độ BHXH theo quy định và do Bảo hiểm xã hội Bộ Quốc phòng giải quyết.
     
    Trường hợp trước khi nhập ngũ có thời gian làm việc, đóng BHXH bắt buộc tại cơ quan Nhà nước, tổ chức, cơ sở kinh tế thuộc các thành phần kinh tế, sau đó xuất ngũ về cơ quan cũ hoặc các cơ quan Nhà nước, tổ chức, cơ sở kinh tế thuộc các thành phần kinh tế, tiếp tục đóng BHXH thì được cộng thời gian trước đó với thời gian tại ngũ và thời gian công tác có đóng BHXH sau này để làm cơ sở tính hưởng các chế độ BHXH theo quy định. 
     
    3. Trợ cấp xuất ngũ một lần
     
    Sau khi hoàn thành thời gian phục vụ nghĩa vụ quân sự thì theo khoản 2 Điều 7 Nghị định 27/2016/NĐ-CP hạ sĩ quan, binh sĩ khi xuất ngũ sẽ được trợ cấp xuất ngũ một lần:
     
    Cứ mỗi năm phục vụ trong Quân đội: được trợ cấp bằng 02 tháng tiền lương cơ sở theo quy định của Chính phủ  tại thời điểm xuất ngũ. Trường hợp có tháng lẻ:
     
    - Dưới 01 tháng: không được hưởng trợ cấp;
     
    - Từ đủ 01 tháng đến đủ 06 tháng: hưởng trợ cấp bằng 01 tháng tiền lương cơ sở;
     
    - Từ trên 06 tháng trở lên đến 12 tháng: hưởng trợ cấp bằng 02 tháng tiền lương cơ sở.
     
    4. Trợ cấp thêm do kéo dài thời gian phục vụ tại ngũ
     
    Ngoài ra, hạ sĩ quan, binh sĩ có thời gian phục vụ tại ngũ kéo dài theo quy định, khi xuất ngũ được trợ cấp thêm theo khoản 3 Điều 7 Nghị định 27/2016/NĐ-CP như sau:
     
    - Thời gian phục vụ tại ngũ từ tháng thứ 25 đến dưới 30 tháng được trợ cấp thêm 01 tháng phụ cấp quân hàm hiện hưởng;
     
    - Thời gian phục vụ tại ngũ đủ 30 tháng được trợ cấp thêm 02 tháng phụ cấp quân hàm hiện hưởng.
     
    Ví dụ 4: Đồng chí Nguyễn Văn Anh, nhập ngũ tháng 5 năm 2014, xuất ngũ tháng 8 năm 2016. Trợ cấp xuất ngũ một lần của đồng chí Nguyễn Văn Anh được hưởng như sau:
     
    - Tổng thời gian phục vụ tại ngũ là 02 năm 04 tháng (28 tháng).
     
    - Số năm phục vụ tại ngũ (02 năm): 02 năm = 04 tháng tiền lương cơ sở.
     
    - Số tháng lẻ phục vụ tại ngũ (04 tháng) = 01 tháng tiền lương cơ sở.
     
    Cộng = 05 tháng tiền lương cơ sở.
     
    - Trợ cấp thêm do kéo dài thời gian phục vụ tại ngũ: 01 tháng phụ cấp quân hàm hiện hưởng.
     
    5. Trợ cấp tạo việc làm
     
    Sau khi xuất ngũ, công dân sẽ được nhận trợ cấp tạo việc làm sau khi trở về nhà để công dân có thể tạo công ăn, việc làm như sau:
     
    - Hạ sĩ quan, binh sĩ hoàn thành nghĩa vụ phục vụ tại ngũ theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 khi xuất ngũ, được trợ cấp tạo việc làm bằng 06 tháng tiền lương cơ sở theo quy định của Chính phủ tại thời Điểm xuất ngũ.
     
    - Hạ sĩ quan, binh sĩ được Bộ trưởng Bộ Quốc phòng cho xuất ngũ trước thời hạn quy định tại khoản 2 Điều 43 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015; được công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự thì được hưởng trợ cấp tạo việc làm theo quy định tại Điểm a Khoản này.
     
    1906 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    admin (01/12/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận