Mất hoá đơn GTGT đầu vào

Chủ đề   RSS   
  • #158858 03/01/2012

    gtkngoan

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 485
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mất hoá đơn GTGT đầu vào

     

    Cty em có làm mất 01 HĐ GTGT đầu vào của tháng 11/2011, HĐ này Cty em chưa kê khai thuế. Nếu đến thời điểm này Cty em làm Báo cáo mất HĐ gửi cơ quan thuế thì sẽ bị xử phạt như thế nào ạ?
     
    88513 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn gtkngoan vì bài viết hữu ích
    dtn1123 (14/01/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

3 Trang <123
Thảo luận
  • #339073   15/08/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2771)
    Số điểm: 31298
    Cảm ơn: 732
    Được cảm ơn 1119 lần


    hongnhung31051993 viết:

    luật sư cho e hỏi công ty em mấy tách làm 2 .nhưng khi tách làm hai thì bạn kế toán bàn giao cho e giấy tờ.em phải kểm tra ntn để biết đc những hóa đơn từ trước  tới bây giờ đều đủ 

    Ngồi kiểm tra từng cái chứ biết làm gì giờ hả bạn?

     
    Báo quản trị |  
  • #337371   06/08/2014

    hongnhung31051993
    hongnhung31051993

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa luật sư quyển hóa đơn của cháu cháu k ký ng bán hàng và ng mua hang liệu thuế kiểm tra cháu có bin phạt k a

     
    Báo quản trị |  
  • #342304   03/09/2014

    leonis303
    leonis303

    Female
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi luật sư.

    Trường hợp mất hóa đơn liên 2 của cháu cũng không biết kê vào lý do gì ạ.?

    Bên cháu mua hàng, bên bán gửi hóa đơn thông qua một bên vận chuyển (người quen của công ty cháu và không phải là nhân viên của công ty cháu) hóa đơn gửi riêng và sau. Giờ anh ấy làm mất hóa đơn đó. Không thông qua một bên thứ 3 nào,coi như là mang về nhà và đánh mất ở nhà đó ạ. Giờ tìm không thấy, nên phải lập biên bản mất hóa đơn như hướng dẫn ở thông tư 153/2010/TT-BTC nhưng chưa biết lý do đưa ra có hợp lý không ạ? Liệu cơ quan thuế có khó tính mà bắt bẻ không ạ?

    Hoàng Anh

     
    Báo quản trị |  
  • #355738   11/11/2014

    lethicuc2412
    lethicuc2412

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    luat su cho em hoi ben e la ben ban hoa don, co gui 1 HĐ đỏ cho ben mua vao 21/10 nhung gio ben mua mới báo mất, bên em giờ không xác định dược ai làm mất, nên nếu giả sử bên em làm mất thì xử lý thế nào ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #363007   16/12/2014

    Khách hàng ngoài Hà Nội có xuất hàng và Hđon cho bên cty em, nhưng khi kiểm tra hàng thì ko nhận được hoá đơn chỉ có hàng, mà Nhà cung cấp khăng khăng là có gửi. Bây giờ họ nhờ bên em làm biên bản mất hoá đơn. Như vậy bên em phải làm sao? nhờ Luật sư tư vấn vì trên thực tế bên em chưa nhận được HĐ đỏ đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #363197   17/12/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4689)
    Số điểm: 34335
    Cảm ơn: 671
    Được cảm ơn 1175 lần


    Bên bạn làm mất thì thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư 39/2014/TT-BTC

    Điều 24. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn

    1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn. Trường hợp ngày cuối cùng (ngày thứ 05) trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó.

    2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao có ký xác nhận, đóng dấu (nếu có) của người bán kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

    Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn liên 2 đã sử dụng có liên quan đến bên thứ ba (ví dụ: bên thứ ba là bên vận chuyển hàng hoặc bên chuyển hóa đơn) thì căn cứ vào việc bên thứ ba do người bán hoặc người mua thuê để xác định trách nhiệm và xử phạt người bán hoặc người mua theo quy định.

    Bên nào làm mất thì bị xử phạt theo Nghị định 109/2013/NĐ-CP

    4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

    a) Làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập hoặc hóa đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) nhưng khách hàng chưa nhận được hóa đơn, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn. Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn, trừ liên giao cho khách hàng, trong thời gian lưu trữ thì xử phạt theo pháp luật về kế toán.

    Trường hợp người bán tìm lại được hóa đơn đã mất (liên giao cho khách hàng) khi cơ quan thuế chưa ban hành quyết định xử phạt thì người bán không bị phạt tiền.

    b) Không lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ có giá trị thanh toán từ 200.000 đồng trở lên cho người mua theo quy định. Cùng với việc bị xử phạt, tổ chức, cá nhân kinh doanh phải lập hóa đơn giao cho người mua.

    5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp (trừ hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 37 Nghị định này) và hành vi sử dụng bất hợp pháp hóa đơn.

    6. Biện pháp khắc phục hậu quả: Tổ chức, cá nhân vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này còn phải hủy hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, không còn giá trị sử dụng.

     
    Báo quản trị |  
  • #364820   25/12/2014

    xin cho tôi ý kiến

    Chào ls cho e hõi e có góp 1 kái đt trả góp cũa ppf tính cã lãi là 7tr nhưng e chọn mức góp 12thág nhưg hóp 10th đc khuyến mãi 2th nếu như nộp k qá ngày quy định.Nhưg bây giờ bên ppf đt quấy rầy và vô cớ nói e nộp k đúg kỳ fải nộp 2th nữa kđc khuyến mãi thôi thông tin e gọi ppf hỏi thì họ nói e nộp đúng ngày nhưng bên ngân hàng chuyển tiền cho họ trễ họ k chịu trách nhiệm . Nhưng e làn mất hóa đơn xún ngân hàng xin lại hóa đơn thì họ nói họ chĩ thu hồi nợ zùm chớ k có lưư hóa đơn xin ls cho e ý kiến phãi làm sao ạ à còn họ nói e nộp trễ thág 4 vs thág 7 nhưg e chĩ còn hóa đơn thág 7 theo ls chĩ 1 hóa đơn có thễ ra tòa đễ kiện đc k ạ chân thành cảm ơn
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn