Mang thai hộ có được nghỉ thai sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #579126 31/12/2021

    Mang thai hộ có được nghỉ thai sản không?

    Căn cứ Điều 139 Bộ luật Lao động 2019 quy định về việc Nghỉ thai sản như sau:

    - Lao động nữ được nghỉ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng; thời gian nghỉ trước khi sinh không quá 02 tháng.

    - Lao động nam khi vợ sinh con, người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi, lao động nữ mang thai hộ và người lao động là người mẹ nhờ mang thai hộ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    Bên cạnh đó, tại Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ như sau:

    - Lao động nữ mang thai hộ được hưởng chế độ khi khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý và chế độ khi sinh con cho đến thời điểm giao đứa trẻ cho người mẹ nhờ mang thai hộ nhưng không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều 34 của Luật này. Trong trường hợp kể từ ngày sinh đến thời điểm giao đứa trẻ mà thời gian hưởng chế độ thai sản chưa đủ 60 ngày thì người mang thai hộ vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi đủ 60 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

    - Người mẹ nhờ mang thai hộ được hưởng chế độ thai sản từ thời điểm nhận con cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

    - Chính phủ quy định chi tiết chế độ thai sản, thủ tục hưởng chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ.

    Như vậy, theo quy định hiện hành lao động nữ mang thai hộ và người nhờ mang thai hộ đều có thể nghỉ thai sản. Việc nghỉ thai sản của người mang thai hộ sẽ được hưởng tương tự như người lao động nữ khi sinh con cho đến khi giao con cho người mẹ nhờ mang thai hộ. Trường hợp giao con ngay thời điểm sinh thì bạn sẽ được nghỉ thêm không quá 60 ngày.

     
    180 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #579163   31/12/2021

    mibietchi
    mibietchi
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hà Tĩnh
    Tham gia:25/05/2014
    Tổng số bài viết (148)
    Số điểm: 1190
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 62 lần


    Mang thai hộ có được nghỉ thai sản không?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Việc mang thai hộ ngày càng phổ biến khi các bệnh lý về sinh sản, hiếm muộn ngày càng nhiều và nhu cầu về mang thai hộ cũng lớn hơn. Việc bảo đảm chế độ thai sản cho người mang thai hộ là một quy định hợp lý và nhân văn. Người mang thai hộ cũng co thời gian mang thai như những người mẹ khác nên việc cho họ hưởng chế độ thai sản là phù hợp.

     
    Báo quản trị |  
  • #579189   31/12/2021

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3408
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 32 lần


    Mang thai hộ có được nghỉ thai sản không?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Chế độ thai sản của lao động nữ là dành cho phụ nữ mang thai và chăm con, vì vậy không nên phân biệt chế độ thai sản giữa lao động nữ mang thai hộ và lao động nữ bình thường, vì bản chất cũng như mục đích của chế độ thai sản đều dành cho một đối tượng.

     
    Báo quản trị |  
  • #579205   31/12/2021

    Mang thai hộ có được nghỉ thai sản không?

    Cảm ơn những chia sẻ rất có ý nghĩa từ bài viết của bạn.

    Mang thai hộ hiện nay vẫn là khái niệm tương đối mới mẻ theo mình tìm hiểu thấy thì rất ít trường hợp người mang thai hộ là người có công việc ổn định cho. Mặc dù vậy pháp luật cũng nên có những quy định về chính sách cho đối tượng này.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #586147   27/06/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1751)
    Số điểm: 12043
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 268 lần


    Mang thai hộ có được nghỉ thai sản không?

     
    "Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản
     
    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    ...
     
    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
    ...
    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
    ...
    Điều 35. Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ
     
    1. Lao động nữ mang thai hộ được hưởng chế độ khi khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý và chế độ khi sinh con cho đến thời điểm giao đứa trẻ cho người mẹ nhờ mang thai hộ nhưng không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều 34 của Luật này. Trong trường hợp kể từ ngày sinh đến thời điểm giao đứa trẻ mà thời gian hưởng chế độ thai sản chưa đủ 60 ngày thì người mang thai hộ vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi đủ 60 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần."
     
    Như vậy, đối với lao động nữ mang thai hộ để được hưởng chế độ thai sản thì cũng phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Chế độ thai sản đối với động nữ mang thai hộ thì theo quy định trên và Điều 3 Nghị định 115/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc.
     
    Báo quản trị |