Làm CCCD trước 60 tuổi và sau 60 tuổi như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #606927 18/11/2023

    Làm CCCD trước 60 tuổi và sau 60 tuổi như thế nào?

    Mẹ tôi năm nay 60 tuổi nhưng bà đã làm lại căn cước công dân vào tháng 10 năm 2022. Vậy sau khi 60 tuổi bà có cần làm lại căn cước nữa không?

     
    293 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuannguyen9653@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #607053   24/11/2023

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 2354
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 410 lần
    Lawyer

    Làm CCCD trước 60 tuổi và sau 60 tuổi như thế nào?

    Chào bạn,

    Điều 21 Luật Căn cước công dân 2020 quy định như sau:

    Điều 21. Độ tuổi đổi thẻ Căn cước công dân

    1. Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

    2. Trường hợp thẻ Căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định tại khoản 1 Điều này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

    Như vậy, trường hợp mẹ bạn làm căn cước công dân lúc 59 tuổi thì không cần phải cấp đổi thẻ căn cước công dân vào năm 60 tuổi.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/11/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.