Lái xe lỡ gây tai nạn phải bồi thường bao nhiêu?

Chủ đề   RSS   
  • #484378 04/02/2018

    kholaanh

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:04/02/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lái xe lỡ gây tai nạn phải bồi thường bao nhiêu?

    em đi xe motor không may gây tai nạn dẫn đến chết người, nhưng em cũng đã kịp thời hỗ trợ tiền mai táng là 15 triệu đồng, còn phía người bị hại có hai con đang học lớp 6 và lơp 9, vây em phải bồi thường bao nhiêu theo pháp luật quy định.

    em xin cảm ơn

     
    2864 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #484837   11/02/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2125)
    Số điểm: 12080
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1511 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, bạn điều khiển xe moto không may gây ra tai nạn dẫn đến hậu quả chết người nên dựa theo kết quả điều tra của lực lượng cảnh sát giao thông mà bạn có thể sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 260 về Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ của Bộ luật Hình sự 2015. Bên cạnh đó, bạn sẽ phải chịutrách nhiệm bồi thường thiệt hại theo quy định của Bộ luật dân sự 2015 tại Điều 591 về Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm:

    1. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm bao gồm:

    a) Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm theo quy định tại Điều 590 của Bộ luật này;

    b) Chi phí hợp lý cho việc mai táng;

    c) Tiền cấp dưỡng cho những người mà người bị thiệt hại có nghĩa vụ cấp dưỡng;

    d) Thiệt hại khác do luật quy định.

    2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp tính mạng của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại, nếu không có những người này thì người mà người bị thiệt hại đã trực tiếp nuôi dưỡng, người đã trực tiếp nuôi dưỡng người bị thiệt hại được hưởng khoản tiền này. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có tính mạng bị xâm phạm không quá một trăm lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.

    Do đó, bên cạnh việc hỗ trợ tiền mai táng là 15 triệu đồng, bạn cần thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho hai con của người bị hại đang học lớp 6 và lớp 9 một khoản tiền hợp lý và nếu ngoài ra còn có ông bà, cha mẹ mà người đó đang có nghĩa vụ cấp dưỡng, bạn cũng phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng.

    Pháp luật không quy định mức giá cụ thể nên bạn có thể thỏa thuận, chia sẻ với nỗi mất mát với gia đình nạn nhân để bồi thường một khoản chi phí hợp lý. Trường hợp các bên không thể thỏa thuận, thì mức tối đa là không quá một trăm lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.