Không treo Quốc kỳ vào ngày Quốc Khánh 2/9 có bị xử phạt hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #604898 21/08/2023

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2258)
    Số điểm: 75640
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 1933 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Không treo Quốc kỳ vào ngày Quốc Khánh 2/9 có bị xử phạt hay không?

    Thông thường vào những ngày lễ như dịp Tết, lễ 30/4, 1/5 đều phải treo Quốc kỳ vào những ngày này.  Vậy dịp lễ Quốc khánh 2/9 năm 2023 sắp đến có phải treo cờ hay không, trường hợp không treo cờ ngày Quốc Khánh có bị xử phạt?
     
    treo-quoc-ky-vao-ngay-quoc-khanh-2-9
     
    1. Quốc kỳ Việt Nam được quy định thế nào?
     
    Cụ thể Điều 13 Hiến pháp 2013 có quy định Quốc kỳ của nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam như sau:
     
    - Quốc kỳ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam hình chữ nhật, chiều rộng bằng hai phần ba chiều dài, nền đỏ, ở giữa có ngôi sao vàng năm cánh.
     
    - Quốc huy nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam hình tròn, nền đỏ, ở giữa có ngôi sao vàng năm cánh, xung quanh có bông lúa, ở dưới có nửa bánh xe răng và dòng chữ Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.
     
    - Quốc ca nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là nhạc và lời của bài Tiến quân ca.
     
    - Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là ngày Tuyên ngôn độc lập 2/9/1945.
     
    - Thủ đô nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là Hà Nội.
     
    2. Người dân treo Quốc kỳ ngoài nhà vào những dịp nào?
     
    Cụ thể tại Mục II Điều lệ về việc dùng quốc kỳ nước Việt Nam dân chủ cộng hòa do Thủ tướng ban hành năm 1956 quy định Quốc kỳ chỉ treo ngoài nhà những ngày tết và ngày lễ sau đây:
     
    - Tết Nguyên đán dương lịch.
     
    - Tết Nguyên đán âm lịch.
     
    - Kỷ niệm tổng tuyển cử: 6 tháng 1.
     
    - Ngày Quốc tế lao động: 1 tháng 5.
     
    - Kỷ niệm sinh nhật Chủ Tịch Hồ Chí Minh: 19 tháng 5.
     
    - Kỷ niệm Cách mạng Tháng Tám: 19 tháng 8.
     
    - Ngày Quốc Khánh: 2 tháng 9.
     
    Những trường hợp khác cần treo quốc kỳ thì sẽ có thông báo của Chính Phủ, Uỷ ban hành chính khu, tỉnh hoặc thành phố.
     
    Do đó, ngày Quốc Khánh 2 tháng 9 là một trong những ngày lễ, tết bắt buộc người dân phải treo Quốc kỳ trước nhà.
     
    3. Trường hợp nào không treo Quốc kỳ sẽ bị xử phạt?
     
    Căn cứ Điều 30 Nghị định 42/2019/NĐ-CP vi phạm quy định về treo cờ quốc tịch và treo Quốc kỳ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam
     
    - Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi không treo Quốc kỳ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam hoặc treo không đúng quy định đối với tàu cá Việt Nam.
     
    - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không treo cờ quốc tịch, Quốc kỳ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam hoặc treo không đúng quy định đối với tàu cá nước ngoài.
     
    Ngoài ra, biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc treo Quốc kỳ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam hoặc cờ quốc tịch theo quy định đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 30 Nghị định 42/2019/NĐ-CP.
     
    Việc xử phạt việc không treo Quốc kỳ Việt Nam chỉ thực hiện đối với tàu cá Việt Nam.
     
    4. Treo Quốc kỳ trong dịp Quốc Khánh 2/9 sao cho đúng?
     
    Tại Mục I Hướng dẫn 3420/HD-BVHTTDL năm 2012 hình Quốc kỳ: Điều 141 chương XI Hiến pháp nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam năm 1992; Thông tư 68/VHTT-TT năm 1993 của Bộ Văn hóa, Thông tin (nay là Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch). “…Quốc kỳ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam hình chữ nhật, chiều rộng bằng hai phần ba chiều dài, nền đỏ, ở giữa có ngôi sao vàng năm cánh…”
     
    - “…Điểm giữa ngôi sao vàng đặt đúng điểm giữa (điểm giao nhau của hai đường chéo) Quốc kỳ.
     
    - Khoảng cách từ điểm giữa ngôi sao đến đầu cánh sao bằng một phần năm chiều dài của Quốc kỳ.
     
    - Một cánh sao có trục vuông góc với cạnh dài Quốc kỳ và hướng thẳng lên phía trên theo đầu cột treo Quốc kỳ.
     
    - Tạo hình ngôi sao: từ đầu cánh sao này đến đầu cánh sao đối diện là đường thẳng, không phình ở giữa, cánh sao không bầu.
     
    - Hai mặt của Quốc kỳ đều có ngôi sao vàng trùng khít nhau.
     
    - Nền Quốc kỳ màu đỏ tươi, ngôi sao màu vàng tươi...”
     
    Như vậy, không có quy định nào xử phạt người dân không treo Quốc kỳ vào ngày Quốc Khánh 2/9. Chỉ có trường hợp treo sai thì người dân có thể bị phạt, trường hợp là tàu cá ra khơi thì phải treo Quốc kỳ đại diện cho Quốc gia.
     
    2171 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận