Khi nào sĩ quan, quân nhân được thăng quân hàm trước thời hạn?

Chủ đề   RSS   
  • #598491 02/02/2023

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2258)
    Số điểm: 75565
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 1931 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Khi nào sĩ quan, quân nhân được thăng quân hàm trước thời hạn?

    Vừa qua một sự việc đầy thương tiếc khi một sĩ quan quân đội đã không may hy sinh trong lúc làm nhiệm vụ lái máy bay huấn luyện chiến đấu. Sau đó, Bộ Quốc phòng đã truy phong thăng hàm trước thời hạn từ Đại úy lên Thiếu tá cho chiến sĩ hy sinh.
     
    Từ vụ việc trên, cho thấy việc thăng hàm quân nhân rất có ý nghĩa, vậy những trường hợp nào sĩ quan, quân nhân được xem xét truy phong thăng hàm trước thời hạn?
     
    khi-nao-si-quan-quan-nhan-duoc-thang-quan-ham-truoc-thoi-han?
     
    1. Quân nhân được phong quân hàm sĩ quan tại ngũ
     
    Căn cứ Điều 16 Luật Sĩ quan, Quân đội nhân dân Việt Nam 1999 (sửa đổi năm 2008) yêu cầu các đối tượng được phong quân hàm sĩ quan tại ngũ khi đáp ứng các điều kiện sau:
     
    - Học viên tốt nghiệp đào tạo sĩ quan tại ngũ được phong quân hàm Thiếu úy.
     
    - Tốt nghiệp loại giỏi, loại khá ở những ngành đào tạo có tính chất đặc thù hoặc có thành tích xuất sắc trong công tác được phong quân hàm Trung úy.
     
    - Trường hợp đặc biệt được phong quân hàm cao hơn theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.
     
    Ngoài ra, những đối tượng sau khi giữ các chức vụ sẽ được phong cấp bậc quân hàm sĩ quan tương xứng:
     
    - Hạ sĩ quan, binh sĩ trong thời chiến; quân nhân chuyên nghiệp và công chức quốc phòng tại ngũ.
     
    - Cán bộ, công chức ngoài quân đội và những người tốt nghiệp đại học trở lên vào phục vụ tại ngũ được bổ nhiệm giữ chức vụ của sĩ quan
     
    2. Thăng quân hàm đối với sĩ quan tại ngũ
     
    Để được xét thăng cấp bậc quân hàm cần đáp ứng các điều kiện được quy định tại Điều 17 Luật Sĩ quan, Quân đội nhân dân Việt Nam 1999 (sửa đổi năm 2008) thì sĩ quan tại ngũ được thăng quân hàm:
     
    (1) Điều kiện thăng quân hàm
     
    - Đủ tiêu chuẩn của sĩ quan theo quy định tại Điều 12 Luật Sĩ quan, Quân đội nhân dân Việt Nam 1999.
     
    - Cấp bậc quân hàm hiện tại thấp hơn cấp bậc quân hàm cao nhất quy định đối với chức vụ, chức danh đang đảm nhiệm.
     
    - Đủ thời hạn xét thăng quân hàm quy định tại mục (2).
     
    (2) Thời hạn xét thăng quân hàm đối với sĩ quan tại ngũ
     
    Thiếu úy lên Trung úy: 2 năm;
     
    Trung úy lên Thượng úy: 3 năm;
     
    Thượng úy lên Đại úy: 3 năm;
     
    Đại úy lên Thiếu tá: 4 năm;
     
    Thiếu tá lên Trung tá: 4 năm;
     
    Trung tá lên Thượng tá: 4 năm;
     
    Thượng tá lên Đại tá: 4 năm;
     
    Đại tá lên Thiếu tướng, Chuẩn Đô đốc Hải quân tối thiểu là 4 năm;
     
    Thiếu tướng, Chuẩn Đô đốc Hải quân lên Trung tướng, Phó Đô đốc Hải quân tối thiểu là 4 năm;
     
    Trung tướng, Phó Đô đốc Hải quân lên Thượng tướng, Đô đốc Hải quân tối thiểu là 4 năm;
     
    Thượng tướng, Đô đốc Hải quân lên Đại tướng tối thiểu là 4 năm;
     
    Thời gian sĩ quan học tập tại trường được tính vào thời hạn xét thăng quân hàm.
     
    3. Trường hợp sĩ quan được thăng hàm trước hạn 
     
    Căn cứ Điều 18 Luật Sĩ quan, Quân đội nhân dân Việt Nam 1999 (sửa đổi năm 2008) Sĩ quan được xét thăng quân hàm trước thời hạn trong các trường hợp sau đây:
     
    - Trong chiến đấu lập chiến công xuất sắc hoặc trong công tác, nghiên cứu khoa học được tặng Huân chương.
     
    - Hoàn thành tốt chức trách, nhiệm vụ mà cấp bậc quân hàm hiện tại thấp hơn cấp bậc quân hàm cao nhất quy định đối với chức vụ mà sĩ quan đang đảm nhiệm từ hai bậc trở lên hoặc cấp bậc quân hàm hiện tại thấp hơn cấp bậc quân hàm cao nhất đối với chức vụ chỉ huy, quản lý.
     
    Như vậy, đối với những sĩ quan có thành tích xuất sắc trong học tập, chiến đấu làm nhiệm vụ sẽ được Bộ Trưởng Bộ Quốc phòng truy phong thăng cấp bậc hàm trước hạn nhằm khích lệ đúng với năng lực. Đặc biệt là các chiến sĩ hy sinh khi làm nhiệm vụ sẽ được phong tặng huân chương, thăng cấp bậc hàm nhằm tưởng nhớ công lao đóng góp.
     
    4325 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/02/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận