Kết hôn sẽ được nghỉ mấy ngày theo quy định pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #603526 24/06/2023

    nguyentanviet2000
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:06/12/2022
    Tổng số bài viết (187)
    Số điểm: 1544
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 40 lần


    Kết hôn sẽ được nghỉ mấy ngày theo quy định pháp luật

    Kết hôn là một vấn đề mà được sự quan tâm của mọi người và đặc biệt là của những người đang có kế hoạch kết hôn. Việc kết hôn không chỉ là hai cá nhân đồng ý mà ngoài ra phải tuân theo các quy định của pháp luật và thủ tục dựa theo luật pháp hiện hành. Như vậy thì kết hôn được nghỉ mấy ngày ? Hãy cùng tìm hiểu thông qua bài viết sau đây nhé

    1. Kết hôn là gì?

    Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật này về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn.

    Như vậy, Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định khá cụ thể về kết hôn là việc một người nam và một người nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau trên nguyên tắc tự nguyện và không có sự ràng buộc, ép buộc nào theo quy định của luật này thì sẽ đáp ứng được các điều kiện để đăng ký kết hôn.

    2. Điều kiện kết hôn.

    - Đề việc kết hôn được đúng pháp luật thì điều kiện kết hôn phải đáp ứng được các quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình như sau:

    +Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    +Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    +Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    +Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    +Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Xem bài viết liên quan: Hướng dẫn làm thủ tục nhập hộ khẩu vào nhà chồng

    Bộ tư pháp hướng dẫn thủ tục đăng ký kết hôn, xác nhận tình trạng hôn nhân online

    Có bắt buộc nhập hộ khẩu vào nhà chồng sau khi đăng ký kết hôn?

    3. Kết hôn được nghỉ mấy ngày?

    Nghỉ kết hôn đây là chế độ nghỉ việc riêng của người lao động, không tính vào ngày nghỉ phép năm, cũng không yêu cầu người lao động trong một thời gian nhất định mới được hưởng chế độ này.

    Căn cứ quy định tại Điều 115 của Bộ luật Lao động năm 2019, Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

    +Kết hôn: Nghỉ 03 ngày.

    +Con kết hôn: Nghỉ 01 ngày.

    +Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: Nghỉ 03 ngày.

    Như vây, đối với trường hợp kết hôn thì được nghỉ 03 ngày theo quy định pháp luật lao động.

    4. Người sử dụng lao động không cho người lao động nghỉ kết hôn.

    Trường hợp người sử dụng lao động không cho người lao động nghỉ cưới theo quy định nêu trên, người sử dụng lao động có thể bị phạt theo Nghị định số 28/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.

    Trên thực tế, người lao động luôn cần nhiều hơn 03 ngày để chuẩn bị tổ chức lễ cưới, cũng như tổ chức lễ ăn hỏi trước đó hay đi tuần trăng mật sau đó. Đặc biệt là trong trường hợp người lao động xa quê và phải về quê tổ chức lễ cưới, thời gian cả đi và về chiếm mất nhiều thời gian của 03 ngày nghỉ cưới.

    Khi đó, người lao động có thể:

    +Thỏa thuận với người sử dụng lao động để có thêm ngày nghỉ, có hưởng lương hoặc không hưởng lương.

    +Kết hợp với số ngày nghỉ phép năm chưa dùng hết cùng với nghỉ cưới để được nghỉ dài hơn.

    +Tổ chức ngày cưới vào dịp cuối tuần hoặc dịp lễ, tết để kết hợp ngày nghỉ cưới và ngày nghỉ hàng tuần, nghỉ lễ, tết.

     

    Xem bài viết liên quan: Kết hôn vào ngày lễ, NLĐ có được nghỉ bù?

    Hướng dẫn đăng ký kết hôn online

     
    13155 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận