Hưởng lương hưu quá cao có phải đóng thuế TNCN?

Chủ đề   RSS   
  • #593785 10/11/2022

    nguyenhoaibao12061999
    Top 100
    Lớp 12

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (681)
    Số điểm: 20685
    Cảm ơn: 66
    Được cảm ơn 630 lần


    Hưởng lương hưu quá cao có phải đóng thuế TNCN?

    Thời gian vừa qua có vụ việc một người nghỉ hưu sau đã được lãnh lương hưu đến hơn 100 triệu đồng/tháng điều này khiến nhiều người bất ngờ và thắc mắc tại sao mức đóng bảo hiểm lại có thể lên cao đến vậy.
     
    huong-luong-huu-qua-cao-co-phai-dong-thue-tncn
     
    Nhiều câu hỏi đặt ra rằng mức đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) có bị giới hạn hay không và đối với việc số tiền lãnh lương hưu cao đến vậy thì người này có phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không (TNCN)?
     
    Mức đóng bảo hiểm tối đa hiện nay bao nhiêu?
     
    Tiền đóng BHXH sẽ tùy thuộc vào vị trí địa lý cũng như thu nhập của người lao động. Việc đóng BHXH tự nguyện sẽ được thực hiện dựa trên nguyên tắc tự do và tạo nhiều thuận lợi nhất cho người tham gia.
     
    Căn cứ Điều 87 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định mức đóng và phương thức đóng của người lao động tham gia BHXH tự nguyện như sau:
     
    (1) Mức đóng BHXH
     
    Hằng tháng đóng bằng 22% mức thu nhập tháng do người lao động lựa chọn để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất. Mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng BHXH:
     
    - Thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn
     
    Dựa theo Nghị định 38/2022/NĐ-CP quy định mức lương cơ sở vùng hiện nay như sau:
     
    Địa bàn vùng I: 4.680.000 đồng/tháng
     
    Địa bàn vùng II: 4.160.000 đồng/tháng
     
    Địa bàn vùng III: 3.640.000 đồng/tháng
     
    Địa bàn vùng IV: 3.070.000 đồng/tháng
     
    - Cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở.
    Từ ngày 01/7/2019, mức lương cơ sở là 1,49 triệu đồng/tháng theo Nghị định 38/2019/NĐ-CP.
     
    Mức tiền lương tháng đóng BHXH, BHYT tối đa bằng 1.490.000 x 20 = 29.800.000 đồng/tháng
     
    Căn cứ vào điều kiện phát triển kinh tế - xã hội, khả năng ngân sách nhà nước trong từng thời kỳ để quy định mức hỗ trợ, đối tượng hỗ trợ và thời điểm thực hiện chính sách hỗ trợ tiền đóng BHXH cho người lao động tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.
     
    (2) Phương thức đóng BHXH
     
    - Hằng tháng.
     
    - 03 tháng một lần.
     
    - 06 tháng một lần.
     
    - 12 tháng một lần.
     
    - Một lần cho nhiều năm về sau với mức thấp hơn mức đóng hằng tháng hoặc một lần cho những năm còn thiếu với mức cao hơn mức đóng hằng tháng so với quy định trên.
     
    Lương hưu có được miễn thuế?
     
    Căn cứ điểm k khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định rõ tiền lương hưu do Quỹ bảo hiểm xã hội trả theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội 2014; tiền lương hưu nhận được hàng tháng từ Quỹ hưu trí tự nguyện.
     
    Theo đó, tiền hưu nhận được mặt dù đã vượt nhưỡng đóng thuế TNCN nhưng vẫn sẽ được miễn vì trong thời gian làm việc người này đã đóng thuế TNCN sau đó mới trừ ra tiền bảo hiểm.
     
    Bên cạnh đó, tại khoản 10 Điều 4 Nghị định 65/2013/NĐ-CP (bổ sung Nghị định 12/2015/NĐ-CP) tiền lương hưu do Quỹ bảo hiểm xã hội chi trả theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội 2014, tiền lương hưu nhận được hàng tháng từ Quỹ hưu trí tự nguyện. Cá nhân sinh sống, làm việc tại Việt Nam được miễn thuế đối với tiền lương hưu do nước ngoài trả.
     
    Như vậy, mức đóng lương hưu hiện nay đã bị giới hạn theo cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở. Trường hợp người nhận lương hưu hơn hàng trăm triệu là trường hợp họ đã đóng BHXH theo quy định trước kia theo khoản phần trăm (%) lương tháng của họ.
     
    Lương hưu cũng là khoản thu nhập được miễn thuế TNCN, tuy nhiên, trong trường hợp người đã nghỉ hưu/người đủ tuổi nghỉ hưu tiếp tục làm việc và phát sinh thu nhập từ các công việc trên thì vẫn phải đóng thuế TNCN cho khoản thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công này.
     
    173 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #593814   10/11/2022

    Hưởng lương hưu quá cao có phải đóng thuế TNCN?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà tác giả chia sẻ. Chế độ lương hưu là một trong những chế độ dành cho người lao động được nhà nước quan tâm hàng đầu. Chế độ lương hưu có ý nghĩa rất lớn đối với người lao động. Khoản tiền hưu trí giúp người lao động khi không tạo ra nguồn thu nhập có thể trang trải cuộc sống, trả chi phí cho các nhu cầu sinh hoạt. Do vậy mà pháp luật quy định không thu thuế với thu nhập từ tiền lương hưu.

     
    Báo quản trị |  
  • #593833   11/11/2022

    nguyenthikimdung2000
    nguyenthikimdung2000
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 2305
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 62 lần


    Hưởng lương hưu quá cao có phải đóng thuế TNCN?

    Cảm ơn những thông tin bạn đã chia sẻ, mình xin phép được bổ sung như sau: Lương hưu – hay còn gọi là chế độ hưu trí – hoặc là chế độ, khoản phí được chi trả cho những người lao động đã đến độ tuổi về hưu (hết tuổi lao động) theo quy định của pháp luật. Chế độ này sẽ giúp bảo đảm cho người lao động khi về già sẽ có khoản chi phí cần thiết để chi trả cho nhu cầu sống cơ bản, chăm sóc sức khỏe của bản thân. Bạn sẽ được hưởng lương hưu khi tham gia đóng bảo hiểm xã hội trước đó.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #593841   11/11/2022

    nguyenhoangvy15
    nguyenhoangvy15
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/08/2022
    Tổng số bài viết (186)
    Số điểm: 2250
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 46 lần


    Hưởng lương hưu quá cao có phải đóng thuế TNCN?

    Cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ, mình xin bổ sung thêm trường hợp nghỉ hưu mà tiếp tục đi làm có cần phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

    Căn cứ Khoản 2 Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 được sửa đổi bởi Khoản 1 Điều 1 Luật Thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2012 quy định về thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân:

    2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công, bao gồm:

    a) Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công;

    b) Các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ các khoản: phụ cấp, trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công; phụ cấp quốc phòng, an ninh; phụ cấp độc hại, nguy hiểm đối với ngành, nghề hoặc công việc ở nơi làm việc có yếu tố độc hại, nguy hiểm; phụ cấp thu hút, phụ cấp khu vực theo quy định của pháp luật; trợ cấp khó khăn đột xuất, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, trợ định của Bộ luật lao động; trợ cấp mang tính chất bảo trợ xã hội và các khoản phụ cấp, trợ cấp khác không mang tính chất tiền lương, tiền công theo quy định của Chính phủ.

    Như vậy, trong trường hợp đã nghỉ hưu mà vẫn tiếp tục đi làm thì thu nhập có được thuộc khoản tiền lương, tiền công. Vì vậy vẫn phải đóng thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #594968   30/11/2022

    Hưởng lương hưu quá cao có phải đóng thuế TNCN?

    Hiện nay có rất nhiều người lao động vì không tìm hiểu kỹ quy định pháp luật nên thường có suy nghĩ rằng lương hưu cũng là tiền lương nên sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân. Nhưng thực tế pháp luật quy định khoản tiền lương hưu sẽ không phải đóng thuế thu nhập cá nhân. Đây là quy định có lợi cho người lao động bởi người lao động sau khi nghỉ hưu họ thường sẽ có xu hướng không tiếp lục làm việc mà chỉ sống dựa trên lương hưu do đó nếu tính thuế thu nhập cá nhân trên khoản lương hưu sẽ gây ra những khó khăn cho người lao động. 

     
    Báo quản trị |  
  • #595109   30/11/2022

    Hưởng lương hưu quá cao có phải đóng thuế TNCN?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà tác giả chia sẻ. Lương hưu là một trong những chính sách bảo hiểm xã hội nhằm chi trả cho người lao động hết độ tuổi lao động một khoản tiền đủ để trang trải cuộc sống dựa trên thời gian và mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của họ. Theo quy định của pháp luật về Thuế thì thu nhập từ lương hưu sẽ không phải đóng thuế TNCN

     
    Báo quản trị |  
  • #595190   04/12/2022

    Hưởng lương hưu quá cao có phải đóng thuế TNCN?

    Cảm ơn thông tin của tác giả. Bảo hiểm xã hội là một phúc lợi cho người lao động, đây là một khoản thu nhập dự phòng của người lao động. Hiện nay, tiền lương hưu được miễn thuế thu nhập cá nhân. Tạo điều kiện để người lao động hết tuổi lao động có chi phí sinh hoạt trong cuộc sống, vì vậy chính sách này rất hữu ích đối với người lao động tham gia bảo hiểm xã hội.

     
    Báo quản trị |