Hướng dẫn bật đèn xe máy, xe ô tô đúng luật

Chủ đề   RSS   
  • #562509 11/11/2020

    vankhanhnhu
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (445)
    Số điểm: 8732
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 530 lần


    Hướng dẫn bật đèn xe máy, xe ô tô đúng luật

    Bật đèn xe đúng luật

    Bật đèn xe đúng luật - Ảnh minh họa

    Những lỗi vi phạm về đèn chiếu sáng của xe ô tô, xe gắn máy là rất phổ biến, vậy bật đèn xe thế nào là đúng quy định của pháp luật, nếu không thực hiện đúng thì phạt ra sao?

    Bật khi nào?

    Tổng hợp tại Điều 5, Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (NĐ 100), những trưởng hợp sau đây người dân cần bật đèn xe kể cả đối với ô tô và xe máy (riêng đối với ô tô phải bật đủ đèn xe)

    - Từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau.

    - Khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

    - Chạy trong hầm đường bộ.

    Lưu ý với đèn chiếu xa

    Đèn chiếu xa bị cấm sử dụng trong những trường hợp sau:

    - Sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị và khu đông dân cư, trừ các xe được quyền ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định (Khoản 12 Điều 8 Luật giao thông đường bộ 2008)

    - Sử dụng đèn chiếu xa khi gặp xe cơ giới đi ngược chiều (Khoản 3 Điều 17 Luật giao thông đường bộ 2008)

    Xử phạt ra sao?

    1. Đối với xe ô tô: (Căn cứ Điểm b, Điểm g, Điểm r Khoản 3 Điều 5 NĐ 100)

    Mức phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng khi:

    + Sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định.

    + Không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

    + Sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều.

    + Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần.

    2. Đối với xe mô tô, xe gắn máy: (Căn cứ Điểm l, Điểm m Khoản 1 Điều 6 và Điểm m Khoản 3 NĐ 100)

    Mức phạt từ 100.000 đến 200.000 đồng khi:

    + Không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

    + Sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều.

    + Sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư.

    Mức phạt từ 400.000 đến 600.000 đồng khi:

    + Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần.

    Trên đây là những thông tin cần biết khi sử dụng đèn chiếu sáng đối với ô tô, xe máy khi tham gia giao thông.

    Cập nhật bởi vankhanhnhu ngày 11/11/2020 02:17:45 CH
     
    2488 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563658   28/11/2020

    Việc xử dụng đèn chiếu xa, chiếu gần cũng phải đúng quy định, đảm bảo an toàn chung cho người tham gia giao thông. Trong một số tình huống, đèn chiếu xa (đèn pha) có thể gây nên tai nạn giao thông . Do đó không thể bật đèn pha một cách tùy tiện, tránh ảnh hưởng đến những người khác tham gia giao thông.

     
    Báo quản trị |