Hôn nhân ép buộc là gì? Hôn nhân ép buộc có vi phạm pháp luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #608318 22/01/2024

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2004 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Hôn nhân ép buộc là gì? Hôn nhân ép buộc có vi phạm pháp luật không?

    Không ít trường hợp các cặp vợ chồng cưới nhau vì lý do ép buộc dẫn đến nhiều hệ lụy về sau. Vậy hôn nhân ép buộc là gì? hôn nhân ép buộc có vi phạm pháp luật không?
     
     
    1. Hôn nhân ép buộc là gì?
     
    Hôn nhân ép buộc là người kết hôn bị ép buộc kết hôn với người khác nhưng trái với ý muốn của họ. Để thực hiện cuộc hôn nhân này người kết hôn bị tác động do vũ lực, tinh thần, tiền bạc đi trái với nguyên tắc tự nguyện, tiến bộ của Luật Hôn nhân và gia đình 2014.
     
    Tại khoản 9 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có giải thích cưỡng ép kết hôn, ly hôn là việc đe dọa, uy hiếp tinh thần, hành hạ, ngược đãi, yêu sách của cải hoặc hành vi khác để buộc người khác phải kết hôn hoặc ly hôn trái với ý muốn của họ.
     
    2. Hôn nhân ép buộc có bị nghiêm cấm không?
     
    Căn cứ điểm a khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 pháp luật nghiêm cấm các cặp đôi kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo.
     
    Theo đó, để được xem là kết hôn đúng quy định pháp luật thì các cặp vợ chồng phải đáp ứng được điều kiện kết hôn được quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:
     
    - Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
     
    + Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
     
    + Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
     
    + Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
     
    + Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn được liệt kê tại Điều 8 luật này..
     
    - Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.
     
    Từ quy định trên nếu vợ chồng kết hôn ép buộc sẽ vi phạm luật hôn nhân và mối quan hệ vợ chồng sẽ vô hiệu.
     
    3. Người có hành vi ép buộc kết hôn sẽ bị xử lý ra sao?
     
    Căn cứ khoản 2 Điều 59 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
     
    - Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ hoặc giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;
     
    - Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi;
     
    - Cưỡng ép kết hôn hoặc lừa dối kết hôn; cưỡng ép ly hôn hoặc lừa dối ly hôn;
     
    - Lợi dụng việc kết hôn để xuất cảnh, nhập cảnh, cư trú, nhập quốc tịch Việt Nam, quốc tịch nước ngoài; hưởng chế độ ưu đãi của Nhà nước hoặc để đạt được mục đích khác mà không nhằm mục đích xây dựng gia đình;
     
    - Lợi dụng việc ly hôn để trốn tránh nghĩa vụ tài sản, vi phạm chính sách, pháp luật về dân số hoặc để đạt được mục đích khác mà không nhằm mục đích chấm dứt hôn nhân.
     
    Như vậy, người có hành vi ép buộc kết hôn đối với nam nữ sẽ bị xử phạt hành chính lên đến 20 triệu đồng.
     
    427 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    admin (14/03/2024)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận