Hỏi về việc người đứng tên sổ đỏ là người giám hộ

Chủ đề   RSS   
  • #543205 07/04/2020

    harito.nguyen

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2020
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    Hỏi về việc người đứng tên sổ đỏ là người giám hộ

    Ông bà nội tôi có 5 người con, trong đó người con út bị mất năng lực hành vi dân sự. Ba tôi là con thứ 3, ông bà lúc còn sống và người con út ở chung nhà với ba mẹ tôi trên mảnh đất đứng tên của ông bà nội. Nay ông bà mất, không để lại di chúc. Các người con còn lại đã ký giấy đồng ý, ba tôi đã làm thủ tục chuyển quyền sử dụng và đứng tên mảnh đất mà ông bà nội tôi để lại. Tuy nhiên trên sổ đỏ mà ba tôi đứng tên có mở ngoặc ghi dòng chữ ba tôi là người giám hộ cho người em út đã mất năng lực hành vi dân sự.

    Vậy cho tôi hỏi lúc này mảnh đất mà ba tôi đứng tên có hoàn toàn thuộc quyền quản lý sử dụng của ba tôi không, có được bán hoặc chuyển quyền sử dụng cho tôi đứng tên không. nếu các người con còn lại trở mặt tranh chấp mặc dù đã ký giấy đồng ý để ba tôi thừa kế lúc trước thì tranh chấp có hiệu lực không ạ? Kính nhờ luật sư tư vấn giúp. tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    4214 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn harito.nguyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #543225   07/04/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10429)
    Số điểm: 57764
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4500 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo nội dung bạn trình bày thì đất có nguồn gốc là của ông bà nội. Ông bà nội chết không để lại di chúc. Sau khi ông bà nội qua đời thì tất cả những người con đều đồng ý ký giấy tờ để cho ba bạn được thừa kế và đứng tên mảnh đất chỉ trừ người con út bị mất năng lực hành vi dân sự không thể tự ký giấy tờ định đoạt phần của mình được nên trên sổ hồng có ghi trong ngoặc là ba bạn là người giám hộ cho người em út đã mất năng lực hành vi dân sự. Như vậy, mảnh đất tuy đã chuyển quyền sử dụng cho ba bạn nhưng vẫn còn một phần thuộc quyền sử dụng của người con út đó và ba bạn là người giám hộ quyền tài sản này cho người em út.

    Như vậy, đối với những người con đã đồng ý ký giấy tờ để chuyển quyền sử dụng đất cho ba bạn thì không thể tranh chấp được nữa vì họ đã tự định đoạt phần tài sản mà họ thừa kế từ ông bà nội để lại toàn bộ cho ba bạn. Riêng đối với phần đất của người con út thì ba bạn là người giám hộ nên phải thực hiện theo quy định tại điều 59 Bộ luật dân sự nhé:

    Điều 59. Quản lý tài sản của người được giám hộ

    1. Người giám hộ của người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự có trách nhiệm quản lý tài sản của người được giám hộ như tài sản của chính mình; được thực hiện giao dịch dân sự liên quan đến tài sản của người được giám hộ vì lợi ích của người được giám hộ.

    Việc bán, trao đổi, cho thuê, cho mượn, cho vay, cầm cố, thế chấp, đặt cọc và giao dịch dân sự khác đối với tài sản có giá trị lớn của người được giám hộ phải được sự đồng ý của người giám sát việc giám hộ.

    Người giám hộ không được đem tài sản của người được giám hộ tặng cho người khác. Các giao dịch dân sự giữa người giám hộ với người được giám hộ có liên quan đến tài sản của người được giám hộ đều vô hiệu, trừ trường hợp giao dịch được thực hiện vì lợi ích của người được giám hộ và có sự đồng ý của người giám sát việc giám hộ.

    2. Người giám hộ của người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi được quản lý tài sản của người được giám hộ theo quyết định của Tòa án trong phạm vi được quy định tại khoản 1 Điều này.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/04/2020) harito.nguyen (22/04/2020)
  • #544020   22/04/2020

    harito.nguyen
    harito.nguyen

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2020
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    Luật sư cho em hỏi thêm 1 chút nữa là trong sổ hồng ghi tên ba em là người giám hộ vậy thì phần tài sản của người em bị mất năng lực hành vi dân sự có được quy định là bao nhiêu không ạ. Trường hợp sau này người em bị mất đi thì sẽ giải quyết thế nào. nếu hiện tại ba em chuyển nhượng hết lại cho em đứng tên thì có được không ạ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn harito.nguyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/04/2020)
  • #544046   22/04/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10429)
    Số điểm: 57764
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4500 lần
    Lawyer

    Chào em.

    1/ Việc phần đất của người bị mất năng lực hành vi dân sự là bao nhiêu thì phải xem cụ thể ghi trong giấy chứng nhận. Nếu trong giấy chứng nhận không có thể hiện là bao nhiêu thì phải theo nguyên tắc chung của quy định pháp luật. Cụ thể: Nếu tài sản là của chung cha mẹ em và mẹ em đã mất thì 1/2 là của cha em và 1/2 là di sản của mẹ chia theo quy định của pháp luật cho những đồng thừa kế thuộc hàng thứ nhất của mẹ ội người một phần bằng nhau.

    2/ Nếu sau này người em chết thì phần tài sản của ngươi em sẽ chia theo quy định của pháp luật thừa kế. Nếu cha em muốn sang tên phần đất của người bị mất năng lực hành vi dân sự cho em phải được sự đồng ý của người giám sát việc giám hộ.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/04/2020) harito.nguyen (23/04/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com