Hỏi về thời hiệu xử lý vi phạm hành chính

Chủ đề   RSS   
  • #602945 01/06/2023

    Hỏi về thời hiệu xử lý vi phạm hành chính

    Xin chào luật sư, Cục QLTT xin tham khảo ý kiến Luật sư như sau:

    Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 6 Luật xử lý vi phạm hành chính sửa đổi tại Điểm a Khoản 4 Điều 1 Luật sửa đổi: a) Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 01 năm, trừ các trường hợp sau đây: "Vi phạm hành chính về kế toán; hóa đơn; phí, lệ phí; kinh doanh bảo hiểm; quản lý giá; chứng khoán; sở hữu trí tuệ; xây dựng; thủy sản; lâm nghiệp; điều tra, quy hoạch, thăm dò, khai thác, sử dụng nguồn tài nguyên nước; hoạt động dầu khí và hoạt động khoáng sản khác; bảo vệ môi trường; năng lượng nguyên tử; quản lý, phát triển nhà và công sở; đất đai; đê điều; báo chí; xuất bản; sản xuất, xuất khẩu, nhập khẩu, kinh doanh hàng hóa; sản xuất, buôn bán hàng cấm, hàng giả; quản lý lao động ngoài nước thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 02 năm. Vi phạm hành chính về thuế thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về quản lý thuế;”;

    Vậy nếu xử phạt hành vi vi phạm về nhãn hàng hóa hoặc vi phạm về hợp quy (quy định tại Nghị định số 119/NĐ-CP/2017 ngày 01/11/2017) thì hành vi vi phạm trên thuộc lĩnh vực gì??? theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 6 Luật xử lý vi phạm hành.

    Xin ý kiến luật sư, Cục QLTT trân trọng cảm ơn

     
    97 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận