Hồ sơ xử lý vi phạm hành chính có cần đánh dấu bút lục không?

Chủ đề   RSS   
  • #576031 30/09/2021

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Hồ sơ xử lý vi phạm hành chính có cần đánh dấu bút lục không?

     
    "Điều 57. Xử phạt vi phạm hành chính có lập biên bản, hồ sơ xử phạt vi phạm hành chính
     
    1. Xử phạt vi phạm hành chính có lập biên bản được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính không thuộc trường hợp quy định tại đoạn 1 khoản 1 Điều 56 của Luật này.
     
    2. Việc xử phạt vi phạm hành chính có lập biên bản phải được người có thẩm quyền xử phạt lập thành hồ sơ xử phạt vi phạm hành chính. Hồ sơ bao gồm biên bản vi phạm hành chính, quyết định xử phạt hành chính, các tài liệu, giấy tờ có liên quan và phải được đánh bút lục.
     
    Hồ sơ phải được lưu trữ theo quy định của pháp luật về lưu trữ."
     
    Theo đó, hồ sơ xử lý vi phạm hành chính phải được đánh bút lục.
     
     
    622 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/10/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #578263   23/12/2021

    Hồ sơ xử lý vi phạm hành chính có cần đánh dấu bút lục không?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích từ bài viết của bản. Thông tư 01/2016/TT-BTP quy định “Các bút lục được đánh số theo phương pháp tịnh tiến về số và thứ tự từng tờ tài liệu có trong hồ sơ. Bút lục được đánh số một lần. Số bút lục được đánh vào góc phải, phía trên, mặt trước của từng tờ tài liệu. Mỗi tờ tài liệu được đánh một số bút lục (riêng quyết định thi hành án, bản án, quyết định chỉ đánh một bút lục; trường hợp có nhiều bản án, quyết định thì mỗi bản án, quyết định đánh một số bút lục). Việc đánh số bút lục được thực hiện ngay sau khi thiết lập hoặc tiếp nhận tài liệu, theo trình tự thời gian tiếp nhận. Trường hợp tại một thời điểm tiếp nhận nhiều tài liệu thì đánh số bút lục theo thứ tự thời gian ban hành tài liệu”. Hy vọng có thể đọc được nhiều bài viết chia sẻ từ bạn!

     
    Báo quản trị |  
  • #578264   23/12/2021

    Hồ sơ xử lý vi phạm hành chính có cần đánh dấu bút lục không?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích từ bài viết của bản. Thông tư 01/2016/TT-BTP quy định các bút lục được đánh số theo phương pháp tịnh tiến về số và thứ tự từng tờ tài liệu có trong hồ sơ. Bút lục được đánh số một lần. Số bút lục được đánh vào góc phải, phía trên, mặt trước của từng tờ tài liệu. Việc đánh số bút lục được thực hiện ngay sau khi thiết lập hoặc tiếp nhận tài liệu, theo trình tự thời gian tiếp nhận. Trường hợp tại một thời điểm tiếp nhận nhiều tài liệu thì đánh số bút lục theo thứ tự thời gian ban hành tài liệu. Hy vọng có thể đọc được nhiều bài viết chia sẻ từ bạn!

     
    Báo quản trị |  
  • #587792   18/07/2022

    chaann
    chaann
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:08/06/2022
    Tổng số bài viết (247)
    Số điểm: 1955
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Hồ sơ xử lý vi phạm hành chính có cần đánh dấu bút lục không?

    Cảm ơn những chia sẻ của bạn. Bút lục được hiểu là việc đánh số trang, số tờ của các tài liệu trong hồ sơ xét xử vụ án, giải quyết vụ việc. Việc đánh bút lục trong lĩnh vực hành chính thì được đánh bút lục trong các loại giấy tờ, tài liệu trong hồ sơ vụ án hình sự, theo khoản 2 Điều 132 Luật tố tụng hành chính 2015.

     
    Báo quản trị |  
  • #587833   19/07/2022

    minhtai99
    minhtai99
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (243)
    Số điểm: 2115
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 60 lần


    Hồ sơ xử lý vi phạm hành chính có cần đánh dấu bút lục không?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Thực tế theo mình biết thì kiểm sát viên đóng dấu bút lục của Viện kiểm sát vào góc dưới bên phải của từng trang biên bản, tài liệu về hoạt động điều tra mà Viện kiểm sát không trực tiếp kiểm sát, biên bản, tài liệu điều tra để Viện kiểm sát kiểm sát việc lập hồ sơ vụ án và đảm bảo Điều tra viên phải thống kê đầy đủ tên biên bản, tài liệu, ghi số thứ tự trong bản thống kê biên bản, tài liệu và đóng dấu bút lục của Cơ quan điều tra vào góc trên bên phải của từng trang biên bản, tài liệu. Ngoài ra, các biên bản, tài liệu do Kiểm sát viên thu thập trong quá trình điều tra trước khi chuyển cho Cơ quan điều tra cũng phải thực hiện việc đóng dấu bút lục như trên.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #588485   28/07/2022

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 1290
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Hồ sơ xử lý vi phạm hành chính có cần đánh dấu bút lục không?

    Cảm ơn bạn đã chia sẻ bài viết hay và hữu ích nhé. Theo Điều luật mà bạn trích dẫn, có thể thấy quá rõ ràng về hồ sơ xử lý vi phạm hành chính phải được lưu trữ theo quy định của pháp luật về lưu trữ và phải đánh dấu bút lục. Chắc hẳn bài viết của bạn đã đem lại thêm kiến thức cho nhiều dân luật đấy!

     
    Báo quản trị |  
  • #588522   28/07/2022

    Hồ sơ xử lý vi phạm hành chính có cần đánh dấu bút lục không?

    Cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Việc đánh số bút lục được thực hiện đánh số theo phương pháp tịnh tiến ngay sau khi thiết lập hoặc tiếp nhận tài liệu, theo trình tự thời gian tiếp nhận. Trường hợp tại một thời điểm tiếp nhận nhiều tài liệu thì đánh số bút lục theo thứ tự thời gian ban hành tài liệu. Điều đó giúp hệ thống tài liệu khoa học hơn.

     
    Báo quản trị |