Hộ kinh doanh cá thể khi bán hàng có phải xuất hóa đơn bán hàng không?

Chủ đề   RSS   
  • #568813 08/03/2021

    Chien_tq

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hộ kinh doanh cá thể khi bán hàng có phải xuất hóa đơn bán hàng không?

    Đề nghị luật sư cho tôi biết, Hộ kinh doanh cá thể khi bán hàng hóa thì có phải xuất hóa đơn bán hàng không? Nếu không thì quy định cụ thể tại điều, khoản của văn bản pháp luật nào?

     
    1130 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Chien_tq vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #599819   28/02/2023

    haohao2912
    haohao2912
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2018
    Tổng số bài viết (290)
    Số điểm: 2608
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Hộ kinh doanh cá thể khi bán hàng có phải xuất hóa đơn bán hàng không?

    Anh/Chị có thể tham khảo ý kiến sau:

    Căn cứ tại Điều 7 Thông tư 40/2021/TT-BTC quy định:

    Điều 7. Phương pháp tính thuế đối với hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán

    2. Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán (Hộ khoán) không phải thực hiện chế độ kế toán. Hộ khoán sử dụng hóa đơn lẻ phải lưu trữ và xuất trình cho cơ quan thuế các hóa đơn, chứng từ, hợp đồng, hồ sơ chứng minh hàng hóa, dịch vụ hợp pháp khi đề nghị cấp, bán lẻ hóa đơn theo từng lần phát sinh. Riêng trường hợp hộ khoán kinh doanh tại chợ biên giới, chợ cửa khẩu, chợ trong khu kinh tế cửa khu trên lãnh th Việt Nam phải thực hiện việc lưu trữ hóa đơn, chứng từ, hợp đồng, hồ sơ chứng minh hàng hóa hợp pháp và xuất trình khi cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền yêu cầu.

    4. Hộ khoán khai thuế theo năm quy định tại điểm c khoản 2 Điều 44 Luật Quản lý thuế, nộp thuế theo thời hạn ghi trên Thông báo nộp tiền của cơ quan thuế theo quy định tại khoản 2 Điều 55 Luật Quản lý thuế. Trường hợp hộ khoán sử dụng hóa đơn do cơ quan thuế cấp, bán lẻ theo từng số thì hộ khoán khai thuế, nộp thuế riêng đối với doanh thu phát sinh trên hóa đơn đó theo từng lần phát sinh.”

    Theo đó, Đối với hộ kinh doanh khai thuế theo phương pháp khoán thì không bắt buộc phải sử dụng hóa đơn do cơ quan thuế cấp, bán lẻ.

     

     

     

     

     
    Báo quản trị |