Hiệu lực của Nghị định 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014

Chủ đề   RSS   
  • #608194 17/01/2024

    Hiệu lực của Nghị định 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014

    Cho em hỏi Nghị định số 63/2014/NĐ-CP ngày 26/06/2014 của Chính Phủ về việc quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đấu thầu về lựa chọn nhà thầu, tuy nhiên luật đấu thầu số 43/2013/QH13 ngày 26/11/2013 đã hết hiệu lực, vậy Nghị định 63/2014/NĐ-CP còn hiệu lực không? 

    Vì em thấy văn bản mình vẫn để còn hiệu lực.

     
    3628 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #608204   17/01/2024

    Hiệu lực của Nghị định 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014

    Nhưng theo Khoản 4 Điều 154 Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật quy định: "4. Văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực thì văn bản quy phạm pháp luật quy định chi tiết thi hành văn bản đó cũng đồng thời hết hiệu lực."

    Vậy áp dụng quy định nào mới đúng ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #608211   17/01/2024

    nguyenhoaibao12061999
    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2003 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Hiệu lực của Nghị định 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014

    Nguyên tắc áp dụng thế này, Nghị định 63/2014/NĐ-CP vẫn sẽ áp dụng đối với những giao kết hay đối tượng đang được thực hiện Luật Đấu thầu 2013.

    Đối với những giao kết, sự kiện pháp lý sau khi Luật Đấu thầu 2013 hết hiệu lực thì không được áp dụng Nghị định 63 nữa.

     
    Báo quản trị |  
  • #608342   24/01/2024

    nguyenmuoint
    nguyenmuoint

    Male
    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nguyên tắc áp dụng này theo quy định nào? (Văn bản cụ thể). Cảm ơn!

    ngmuoi

     
    Báo quản trị |  
  • #608483   30/01/2024

    nguyenhoaibao12061999
    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2003 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Hiệu lực của Nghị định 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014

    Tại khoản 1 Điều 156 Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015 có quy định như sau:

    Văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng từ thời điểm bắt đầu có hiệu lực. Văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng đối với hành vi xảy ra tại thời điểm mà văn bản đó đang có hiệu lực. Trong trường hợp quy định của văn bản quy phạm pháp luật có hiệu lực trở về trước thì áp dụng theo quy định đó.

    => Từ quy định trên xác định nếu hành vi xảy ra trước thời điểm văn bản hết hiệu. Thì thời điểm hiện tại hành vi đó sẽ áp dụng theo quy định văn bản (đã hết hiệu lực).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    nguyenmuoint (31/01/2024)
  • #608215   17/01/2024

    Hiệu lực của Nghị định 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014

    Tại khoản 4 Điều 154 Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015 có quy định: "Điều 154. Trường hợp văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực Văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực toàn bộ hoặc một phần trong các trường hợp sau đây: ... 4. Văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực thì văn bản quy phạm pháp luật quy định chi tiết thi hành văn bản đó cũng đồng thời hết hiệu lực." =>> Theo quy định trên, Nghị định 63/2014/NĐ-CP là văn bản quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đấu thầu 2013 =>> Luật Đấu thầu 2013 hết hiệu lực thì Nghị định 63/2014/NĐ-CP hết hiệu lực kéo theo.

     
    Báo quản trị |  
  • #608343   24/01/2024

    nguyenmuoint
    nguyenmuoint

    Male
    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hiệu lực của Nghị định 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014

    Nguyên tắc áp dụng thế này, Nghị định 63/2014/NĐ-CP vẫn sẽ áp dụng đối với những giao kết hay đối tượng đang được thực hiện Luật Đấu thầu 2013.

    Đối với những giao kết, sự kiện pháp lý sau khi Luật Đấu thầu 2013 hết hiệu lực thì không được áp dụng Nghị định 63 nữa.

    Xin cho biết nguyên tắc này áp dụng theo văn bản cụ thể nào? Cảm ơn!

    ngmuoi

     
    Báo quản trị |  
  • #608866   26/02/2024

    luongp
    luongp

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:04/01/2024
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hiệu lực của Nghị định 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014

    Xin hỏi Dan Luat: Nghị định 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014 đến ngày 26/2/2024 còn hiệu lực không

     
    Báo quản trị |  
  • #609026   04/03/2024

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (285)
    Số điểm: 2359
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 410 lần
    Lawyer

    Hiệu lực của Nghị định 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014

    Chào bạn,

    Căn cứ khoản 1 Điều 134 Nghị định 24/2024/NĐ-CP thì Nghị định 63/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đấu thầu về lựa chọn nhà thầu đã hết hiệu lực thi hành kể từ ngày 27/02/2024.

    Từ ngày 27/02/2024, sẽ áp dụng quy định của Nghị định 24/2024/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật đấu thầu về lựa chọn nhà thầu.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |