Giải đáp thắc mắc Nghị định 25/2020/NĐ-CP về đấu thầu

Chủ đề   RSS   
  • #557159 03/09/2020

    Giải đáp thắc mắc Nghị định 25/2020/NĐ-CP về đấu thầu

    Trước thời điểm Nghị định 25/2020/ND-CP ngày 28/2/2020 có hiệu lực các dự án Đấu thầu dự án có sử dụng đất cần lựa chọn Nhà đầu tư đều áp dụng hình thức Sơ tuyển theo Nghị định 30/2015/NĐ-Cp và Thông tư số 16/2016/TT-BKHĐT lựa chọn các nhà đầu tư tham gia đấu thầu đáp ứng điều kiện năng lực vào danh sách ngắn để tiếp tục tham gia bước đấu thầu. Khi Nghị định 25/2020/ND-CP ngày 28/2/2020 ra đời thì bỏ bước Sơ tuyển thay bằng hình thức Công bố danh mục dự án để các NĐT đăng ký tham gia thực hiện dự án. Trường hợp có 2 NĐT trở lên đáp ứng yêu cầu thì áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 10 Nghị định này mà không nhắc tới việc có hay không danh sách ngắn các NĐT nộp hồ sơ đăng ký thực hiện dự án và đã đáp ứng yêu cầu mới được tham gia vào bước đấu thầu tiếp theo.

    Câu hỏi đặt ra ở đây là sau khi có hơn 2 NĐT đáp ứng yêu cầu bước công bố danh mục thì áp dụng đấu thầu rộng rãi thì các NĐT khác không tham gia bước đăng ký thực hiện dự án có được quyền tham gia đấu thầu bước hai hay không?

     
    1576 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kythuathue vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594394   28/11/2022

    minhtai99
    minhtai99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (412)
    Số điểm: 3785
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 119 lần


    Giải đáp thắc mắc Nghị định 25/2020/NĐ-CP về đấu thầu

    Về vấn đề mà bạn yêu cầu thì mình xin được nêu dẫn chứng như sau: Tại Khoản 6 Điều 108 Nghị định 31/2021/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Khoản 3 Điều 13 Nghị định 25/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

    4. Trường hợp có từ hai nhà đầu tư trở lên đáp ứng yêu cầu sơ bộ về năng lực, kinh nghiệm:

    a) Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ra quyết định áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi theo quy định tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 10 Nghị định này và giao cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, cơ quan trực thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, Ủy ban nhân dân cấp huyện là bên mời thầu.

    b) Trưởng Ban quản lý khu kinh tế ra quyết định áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi theo quy định tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 10 Nghị định này và giao đơn vị trực thuộc Ban quản lý khu kinh tế là bên mời thầu đối với dự án thực hiện tại khu kinh tế.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhtai99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/11/2022)