Giá trị sử dụng thẻ Căn cước công dân

Chủ đề   RSS   
  • #592181 05/10/2022

    phantrungnghia99
    Top 200
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (433)
    Số điểm: 4370
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 59 lần


    Giá trị sử dụng thẻ Căn cước công dân

    Hiện nay, Bộ Công an khuyến khích người dân đi đổi thẻ Căn cước công dân sang thẻ Căn cước công dân gắn gắn chip. Nhưng có nhiều người dân vừa đổi từ chứng minh thư sang thẻ Căn cước công dân mà lúc đó Nhà nước chưa ban hành khuyến khích làm thẻ gắn chịp. Chính vì vậy, nhiều người có những thắc mắc về thời hạn của thẻ căn cước công dân là bao lâu
     
    Căn cước công dân là gì?
     
     
    - Căn cước công dân là thông tin cơ bản về lai lịch, nhân dạng của công dân theo quy định của Luật này.”
     
    Như vậy, thẻ Căn cước công dân được hiểu một cách đơn giản là một loại giấy tờ tùy thân chính của công dân Việt Nam, trong đó phải ghi rõ và có đầy đủ thông tin cá nhân của công dân.
     
    Căn cước công dân gắn chíp điện tử là gì?
     
    Có thể hiểu thẻ căn cước công dân gắn chip điện tử (thẻ căn cước điện tử)  là một loại giấy tờ tùy thân của công dân Việt Nam, có thể đóng vai trò thiết bị nhận diện, xác thực danh tính và chìa khóa truy cập thông tin công dân trong hệ thống cơ sở dữ liệu quốc gia.
     
    Thẻ căn CCCD có gắn chip điện tử có giá trị chứng minh về căn cước công dân, và cho phép người dùng tiếp cận nhiều dịch vụ vốn đòi hỏi hàng loạt giấy tờ khác nhau.
     
    Trước khi thẻ Căn cước công dân gắn chip ra đời, nước ta đã từng phát hành và sử dụng 02 loại giấy tờ nhân thân là Chứng minh nhân dân và thẻ Căn cước công dân mã vạch.
     
    Căn cước công dân bao lâu hết hạn?
     
    Theo khoản 1 Điều 19 Luật Căn cước công dân 2014, công dân Việt Nam được cấp thẻ Căn cước công dân lần đầu khi đủ 14 tuổi trở lên. Thẻ Căn cước công dân này chỉ có giá trị sử dụng trong một khoảng thời gian nhất định và người dân phải đi đổi thẻ Căn cước mới.
     
    Điều 19. Người được cấp thẻ Căn cước công dân và số thẻ Căn cước công dân
     
    1. Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân.”
     
    Cụ thể, Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014 quy định về độ tuổi đổi thẻ Căn cước công dân như sau:
     
    Điều 21. Độ tuổi đổi thẻ Căn cước công dân
     
    1. Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.
     
    2. Trường hợp thẻ Căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định tại khoản 1 Điều này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.”
     
    Theo quy định trên, hạn sử dụng của Căn cước công dân sẽ phụ thuộc vào độ tuổi của người được cấp. Có ba mốc thời gian hết hạn của thẻ Căn cước công dân là 25 tuổi, 40 tuổi và 60 tuổi.
     
    Trong 02 năm trước khi đủ 25 tuổi, 40 tuổi và 60 tuổi, nếu người dân đi làm thẻ Căn cước công dân mới thì thẻ này sẽ có giá trị tiếp đến mốc tuổi đổi thẻ tiếp theo.
     
    Chính vì vậy, ta có thể chia thời hạn sử dụng căn cước công dân theo các mốc tuổi như sau:
     
    - Căn cước công dân được cấp từ khi đủ 14 đến trước 23 tuổi sẽ hết hạn vào năm 25 tuổi.
     
    - Căn cước công dân được cấp từ khi đủ 23 đến trước 38 tuổi sẽ hết hạn vào năm 40 tuổi.
     
    - Căn cước công dân được cấp từ khi đủ 38 đến trước 58 tuổi sẽ hết hạn vào năm 60 tuổi.
     
    - Căn cước công dân từ khi đủ 58 tuổi trở đi sẽ được sử dụng cho đến khi người đó chết (trừ trường hợp thẻ bị mất hoặc hư hỏng).
     
    100 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận