F1 đi cách ly tập trung đợt tháng 5 có được nhận hỗ trợ tiền ăn theo NQ 68 không?

Chủ đề   RSS   
  • #573751 19/07/2021

    hongphuongtg98
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (666)
    Số điểm: 4215
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 104 lần


    F1 đi cách ly tập trung đợt tháng 5 có được nhận hỗ trợ tiền ăn theo NQ 68 không?

    Theo Điều 25 và Điều 26 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg quy định về đối tượng hỗ trợ gồm:
     
    Trẻ em (người dưới 16 tuổi theo quy định của Luật Trẻ em) và người điều trị do nhiễm COVID-19 (F0) hoặc cách ly y tế để phòng, chống COVID- 19 (F1) theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.
     
    Và mức hỗ trợ, thời gian hỗ trợ:
     
    Hỗ trợ tiền ăn mức 80.000 đồng/người/ngày đối với các trường hợp người điều trị nhiễm COVID-19 (F0), từ ngày 27 tháng 4 năm 2021 đến ngày 31 tháng 12 năm 2021, thời gian hỗ trợ theo thời gian điều trị thực tế nhưng tối đa 45 ngày.
     
    Như vậy, trường hợp là F1 hoặc F0 có thực hiện cách ly y tế từ tháng 5 thì vẫn sẽ được hưởng hỗ trợ tiền ăn mức 80.000 đồng/ngày.
     
    Hồ sơ đề nghị bao gồm (Khoản 4 Điều 27 Quyết định này)
     
    - Quyết định của cơ quan có thẩm quyền về cách ly y tế tại cơ sở cách ly hoặc cách ly tại nhà.
     
    - Giấy hoàn thành việc cách ly.
     
    - Bản sao một trong các giấy tờ sau: Giấy chứng sinh, giấy khai sinh, hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân, thẻ bảo hiểm y tế.
     
    - Biên nhận thu tiền ăn tại cơ sở cách ly đối với người đã kết thúc cách ly tại cơ sở cách ly.
     
    201 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/07/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận