Em có được hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #551628 13/07/2020

    huy2871997

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em có được hoãn nghĩa vụ quân sự không?

    Chào anh/chị, em năm nay 23 tuổi, nhà có 2 chị em, chị sinh sống ở nước ngoài và ko thường về Vn, ba trên 65 tuổi, mẹ 60 tuổi bị bệnh tim gần đây và tôi là lao động chính trong gia đình thì có nằm trong trường hợp hoãn nghĩa vụ quân sự ko ạ.

     
    526 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huy2871997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #551659   14/07/2020

    haibinht05
    haibinht05

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2020
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 9 lần


    Chào bạn,

    Các trường hợp tạm hoãn gọi nhập ngũ được quy định tại Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 cụ thể như sau:

    "Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

    a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng nhân thân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

    c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

    d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

    đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát  triển kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

    e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

    g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

    Trong trường hợp của bạn, bố mẹ bạn đã hết tuổi lao động và mẹ bị bệnh tim, chị bạn ở nước ngoài cho nên bạn là lao động duy nhất trực tiếp nuôi dưỡng bố mẹ thuộc trường hợp được hoãn nhập ngũ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn haibinht05 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/07/2020)