Dựng tạm quán trên đất của nhà để bán đồ ăn có phải xin giấy phép xây dựng?

Chủ đề   RSS   
  • #584454 29/05/2022

    minhcong99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (438)
    Số điểm: 3985
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 36 lần


    Dựng tạm quán trên đất của nhà để bán đồ ăn có phải xin giấy phép xây dựng?

    Theo Khoản 1, Khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng 2014 sửa đổi bởi Khoản 30 Điều 1 Luật Xây dựng sửa đổi 2020 quy định về quy định chung về cấp giấy phép xây dựng như sau:

    1. Công trình xây dựng phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ đầu tư theo quy định của Luật này, trừ các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Các trường hợp được miễn giấy phép xây dựng gồm:

    a) Công trình bí mật nhà nước; công trình xây dựng khẩn cấp;

    b) Công trình thuộc dự án sử dụng vốn đầu tư công được Thủ tướng Chính phủ, người đứng đầu cơ quan trung ương của tổ chức chính trị, Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Tòa án nhân dân tối cao, Kiểm toán nhà nước, Văn phòng Chủ tịch nước, Văn phòng Quốc hội, bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, cơ quan trung ương của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và của tổ chức chính trị - xã hội, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư xây dựng;

    c) Công trình xây dựng tạm theo quy định tại Điều 131 của Luật này;

    d) Công trình sửa chữa, cải tạo bên trong công trình hoặc công trình sửa chữa, cải tạo mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc theo quy định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; nội dung sửa chữa, cải tạo không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng đến an toàn kết cấu chịu lực của công trình, phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, yêu cầu về an toàn phòng, chống cháy, nổ và bảo vệ môi trường;

    đ) Công trình quảng cáo không thuộc đối tượng phải cấp giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về quảng cáo; công trình hạ tầng kỹ thuật viễn thông thụ động theo quy định của Chính phủ;

    e) Công trình xây dựng nằm trên địa bàn hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên, công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị phù hợp với quy hoạch xây dựng hoặc quy hoạch có tính chất kỹ thuật, chuyên ngành đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

    g) Công trình xây dựng đã được cơ quan chuyên môn về xây dựng thông báo kết quả thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở đủ điều kiện phê duyệt thiết kế xây dựng và đáp ứng các điều kiện về cấp giấy phép xây dựng theo quy định của Luật này;

    h) Nhà ở riêng lẻ có quy mô dưới 07 tầng thuộc dự án đầu tư xây dựng khu đô thị, dự án đầu tư xây dựng nhà ở có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

    i) Công trình xây dựng cấp IV, nhà ở riêng lẻ ở nông thôn có quy mô dưới 07 tầng và thuộc khu vực không có quy hoạch đô thị, quy hoạch xây dựng khu chức năng hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt; công trình xây dựng cấp IV, nhà ở riêng lẻ ở miền núi, hải đảo thuộc khu vực không có quy hoạch đô thị, quy hoạch xây dựng khu chức năng; trừ công trình, nhà ở riêng lẻ được xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa;

    k) Chủ đầu tư xây dựng công trình quy định tại các điểm b, e, g, h và i khoản này, trừ nhà ở riêng lẻ quy định tại điểm i khoản này có trách nhiệm gửi thông báo thời điểm khởi công xây dựng, hồ sơ thiết kế xây dựng theo quy định đến cơ quan quản lý nhà nước về xây dựng tại địa phương để quản lý.

    Theo quy định trên, việc dựng tạm quán bán đồ ăn trên đất của nhà thuộc trường hợp không phải xin giấy phép xây dựng. Hiện nay trên cả nước có rất nhiều hình thức mở quán ăn như vậy, bên cạnh về nhưng lo ngại về giấy phép xây dựng công trình thì người dân cũng cần chú ý về các vấn đề liên quan đến vệ sinh an toàn thực phẩm khi kinh doanh dịch vụ ăn uống. Trên đây là chia sẽ vấn đề pháp luật nhỏ xung quanh việc mở quán hàng ăn. Xin mọi người đóng góp thêm ý kiến!

     
    1062 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #584477   29/05/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (568)
    Số điểm: 4103
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Dựng tạm quán trên đất của nhà để bán đồ ăn có phải xin giấy phép xây dựng?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Theo mình, trường hợp dựng tạm quán để bán đồ ăn trên đất sở hữu thuộc trường hợp công trình xây dựng cấp IV, hoặc nhà ở riêng lẻ quy mô dưới 7 tầng (không tính đến mục đích kinh doanh) theo như quy định bạn chia sẻ ở trên, do đó sẽ được miễn giấy phép xây dựng.

     
    Báo quản trị |  
  • #590609   31/08/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (352)
    Số điểm: 3840
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 30 lần


    Dựng tạm quán trên đất của nhà để bán đồ ăn có phải xin giấy phép xây dựng?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Mình thấy việc dựng tạm quán ăn trên đất của nhà để bán đồ ăn không cần phải xin giấy phép xây dựng là hợp lý. Vì hình thức đấy hiện tại rất là nhiều, họ cũng chỉ đơn giản là muốn tạo một quán ăn nhỏ để bán cho bà con trong xóm hoặc là những người quanh quanh khu phố. Nếu như phải xin giấy phép xây dựng thì số lượng giấy xin phép sẽ tăng đột biến và việc giải quyết nó cũng sẽ lâu hơn.

     
    Báo quản trị |