Du thuyền nhập khẩu có phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt không?

Chủ đề   RSS   
  • #581540 22/03/2022

    anhhong58
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 3900
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 28 lần


    Du thuyền nhập khẩu có phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt không?

    Căn cứ theo Khoản 1 Điều 2 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt 2008 quy định về đối tượng chịu thuế như sau:

    Điều 2. Đối tượng chịu thuế

    1. Hàng hóa:

    a) Thuốc lá điếu, xì gà và chế phẩm khác từ cây thuốc lá dùng để hút, hít, nhai, ngửi, ngậm;

    b) Rượu;

    c) Bia;

    d) Xe ô tô dưới 24 chỗ, kể cả xe ô tô vừa chở người, vừa chở hàng loại có từ hai hàng ghế trở lên, có thiết kế vách ngăn cố định giữa khoang chở người và khoang chở hàng;

    đ) Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi lanh trên 125cm3;

    e) Tàu bay, du thuyền;

    g) Xăng các loại, nap-ta (naphtha), chế phẩm tái hợp (reformade component) và các chế phẩm khác để pha chế xăng;

    h) Điều hoà nhiệt độ công suất từ 90.000 BTU trở xuống;

    i) Bài lá;

    k) Vàng mã, hàng mã.

    Theo đó, du thuyền được quy định là đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.

    Tuy nhiên, tại Khoản 3 Điều 3 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt 2008 (được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 2 Điều 1 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt sửa đổi 2014) quy định như sau:

    Du thuyền sử dụng cho mục đích kinh doanh vận chuyển hàng hóa, hành khách, khách du lịch là đối tượng không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.

    Ví dụ: dù công ty A nhập khẩu du thuyền về bán lại cho công ty kinh doanh dịch vụ vận chuyển hành khách. Nhưng công ty A là bên trực tiếp nhập khẩu và mục đích của công ty là bán lại cho bên thứ ba mà không phải để kinh doanh vận chuyển hàng hóa, hành khách, khách du lịch. Vì vậy, du thuyền này vẫn thuộc đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.

    Do đó, công ty A vẫn phải đóng thuế tiêu thụ đặc biệt trong trường hợp nhập khẩu du thuyền về để bán lại.

     

     
    138 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #584526   29/05/2022

    Các doanh nghiệp, cá nhân sản xuất và tiêu thụ hàng hóa, kinh doanh dịch vụ tại thị trường Việt Nam đều phải có nghĩa vụ nộp các loại thuế theo quy định của Nhà nước. Khác với thuế giá trị gia tăng được áp dụng với hầu hết các loại hàng hóa, dịch vụ, thuế tiêu thụ đặc biệt chỉ đánh vào một số loại hàng hóa, dịch vụ đặc thù. Thuế này do doanh nghiệp, cá nhân sản xuất, nhập khẩu, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ đóng góp. Tuy nhiên thực tế, người tiêu dùng cũng phải chịu ảnh hưởng từ thuế tiêu thụ đặc biệt do khoản chi phí này được cộng vào giá niêm yết của sản phẩm.

     
    Báo quản trị |  
  • #584529   29/05/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3408
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 32 lần


    Du thuyền nhập khẩu có phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt không?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Thuế tiêu thụ đặc biệt đánh vào một số mặt hàng nhất định, bao gồm các loại hàng hoá xa xỉ hoặc hàng hoá mà nhà nước hạn chế cho người dân sử dụng (thuốc lá, vàng mã). Do đó, đối với du thuyền cũng là mặt hàng xa xỉ nên cũng phải áp dụng thuế tiêu thụ đặc biệt. Tuy nhiên cũng có ngoại lệ để phục vụ mục đích kinh doanh như bạn chia sẻ ở trên.

     
    Báo quản trị |  
  • #586310   27/06/2022

    thanhdat.nguyen1404
    thanhdat.nguyen1404
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1650
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    Du thuyền nhập khẩu có phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt không?

    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn. Căn cứ quy định pháp luật hiện hành, du thuyền thuộc đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt với mức thuế suất tiêu thụ đặc biệt áp dụng cho du thuyển là 30%. Tuy nhiên trường hợp, doanh nghiệp mua du thuyền sử dụng cho mục đích kinh doanh vận chuyển hàng hóa, hành khách, khách du lịch thì không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.

     
    Báo quản trị |  
  • #586714   29/06/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (298)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 23 lần


    Du thuyền nhập khẩu có phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt không?

    Cảm ơn thông tin mà bạn đã chia sẻ. Bài viết của bạn sẽ giúp cho các doanh nghiệp đang nhập khẩu du thuyền hiểu rõ hơn về thuế thu nhập đặc biệt. Thuế thu nhập đặc biệt dành cho du thuyền tuỳ vào mục đích sử dụng để xác định được việc phải nộp thuế hay không. Bài viết rất hữu ích. 

     
    Báo quản trị |