DỰ ÁN TRÚNG ĐẤU THẦU CÓ CẦN CHỦ TRƯƠNG ĐẦU TƯ HAY KHÔNG?

Chủ đề   RSS   
  • #577892 11/12/2021

    DỰ ÁN TRÚNG ĐẤU THẦU CÓ CẦN CHỦ TRƯƠNG ĐẦU TƯ HAY KHÔNG?

    Dear cả nhà

    Nhờ cả nhà tư vấn:

    Công ty A trúng đấu thầu 1 dự án bất động sản 200ha từ tháng 6/2020 thì theo quy định của Luật đầu tư 2014 thì không cần phê duyệt chủ trương đầu tư (Thủ tướng CP) tuy nhiên theo Luật Nhà ở 2014 thì vẫn cần chấp thuận chủ trương đầu tư của Thủ tướng, cụ thể:

    Luật đầu tư 2014

    • Căn cứ Điều 31 của Luật đầu tư số 67/2014/QH13 ngày 26/11/2014: dự án có quy mô vốn đầu tư từ 5.000 tỷ đồng trở lên thuộc thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư của Thủ tướng Chính Phủ.
    • Điều 22.2 – Nghị định 118/2015/NĐ-CP ngày 12/11/2015 hướng dẫn Luật đầu tư 2020 quy định: Nhà đầu tư trúng đấu giá quyền sử dụng đất hoặc trúng đấu thầu dự án đầu tư có sử dụng đất thực hiện dự án đầu tư theo quy định tương ứng tại văn bản quyết định phê duyệt kết quả trúng đấu giá, văn bản phê duyệt kết quả lựa chọn nhà đầu tư và quy định của pháp luật về đầu tư, xây dựng và pháp luật có liên quan mà không phải thực hiện thủ tục quyết định chủ trương đầu tư

    → Dự án không phải thực hiện thủ tục quyết định chủ trương đầu tư theo Luật đầu tư năm 2014 do nhà đâu tư trúng đấu thầu dự án.

    Luật nhà ở 2014

    • Căn cứ điều 170 – Luật nhà ở năm 2014: Đối với dự án xây dựng nhà ở khác thuộc diện quyết định chủ trương đầu tư theo quy định của Luật đầu tư thì thực hiện theo quy định của Luật đầu tư. Đối với dự án không thuộc diện quyết định chủ trương đầu tư theo Luật đầu tư thì phải thực hiện chấp thuận chủ trương đầu tư theo quy định của Chính phủ.
    • Căn cứ điều 9 – Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày  : Dự án có quy mô sử dụng đất từ 50 ha trở lên hoặc có quy mô dưới 50 ha nhưng có số lượng nhà ở từ 2.500 căn trở lên tại khu vực đô thị thì phải trình Thủ tướng chấp thuận chủ trương đầu tư.

    → Dự án phải có chấp thuận chủ trương đầu tư của Thủ tướng

    Như vậy, mình hiểu là dự án trúng đấu giá vẫn cần cung cấp chấp thuận chủ trương có đúng không ạ, nhờ Anh Chị tư vấn.

     
    633 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pdtdvcb vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/12/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #578246   23/12/2021

    linh_ht
    linh_ht

    Luật sư địa phương

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:24/11/2021
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 40 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Hiện nay Nghị định 99/2015/NĐ-CP đã được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 30/2021/NĐ-CP, theo đó Điều 9 đã được sửa đổi thành "Việc chấp thuận chủ trương đầu tư các dự án đầu tư xây dựng nhà ở được thực hiện theo quy định của pháp luật về đầu tư".

    Như vậy, nếu dự án thuộc trường hợp không phải thực hiện thủ tục quyết định chủ trương đầu tư theo quy định của Luật Đầu tư thì sẽ áp dụng theo quy định của Luật Đầu tư.

    ThS. LS. Huỳnh Tường Linh

    Email: linh.ht@outlook.com

    LinkedIn: https://www.linkedin.com/in/linh-ht/

    Website: https://blogluat.com

     
    Báo quản trị |