Dòng họ 3 đời xét như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #571163 07/05/2021

    daisylu123

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/05/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Dòng họ 3 đời xét như thế nào?

    chào mọi người,

    em năm nay 27 tuổi, em và người yêu của em quen biết nhau từ lúc bé, cùng chung xóm nên thân thiết với nhau, trước tụi em có quen thời gian rồi vì chuyện dòng họ mà chia tay, sau này 2 đứa còn thương nhau nên quay lại, bây giờ vẫn là vấn đề cũ. Mối quan hệ theo mẹ em nói là BÀ NGOẠI CỦA EM là chị ruột với MẸ CỦA NGƯỜI YÊU EM. người yêu em gọi MẸ CỦA EM là chị. 

     
    780 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn daisylu123 vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (10/05/2021) ThanhLongLS (07/05/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #571456   22/05/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (452)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 67 lần


    Theo ý kiến của mình thì theo khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 nghiêm cấm: nghiêm cấm những trường hợp sống chung với nhau như vợ chồng hoặc kết hôn trong phạm vi 3 đời

    Mình lấy ví dụ  3 đời được tính như thế này:

    Bên dòng họ nội A thì Ông bà nội là đời thứ nhất; bố A, các cô, chú, bác là đời thứ 2,  tiếp đó, bố  A và các cô, chú, bác tiếp tục kết hôn sinh ra các anh chị, em họ của A thì A các anh chị em họ sẽ là đời thứ 3; A và các anh, chị em họ tiếp tục kết hôn sinh ra con cái sẽ là đời thứ 4

    Từ đời thứ 4 trở đi thì pháp luật cho phép được kết hôn

    Vì vậy, tính từ đời ông bà cố ngoại của bạn thì mẹ bạn là chị họ của người yêu bạn là đời thứ 3, bạn là con của mẹ bạn là đời thứ 4

    Tuy nhiên thì theo truyền thống Việt Nam trường hợp của bạn vẫn bị xem là không nên

    Cập nhật bởi Hong312 ngày 22/05/2021 08:51:22 CH sửa sai
     
    Báo quản trị |  
  • #579632   25/01/2022

    Tại điểm d khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình Việt Nam 2014 quy định, cấm kết hôn giữa những người cùng dòng máu về trực hệ, hoặc có họ trong phạm vi ba đời. Người có họ trong phạm vi ba đời được xác định: Những người cùng một gốc sinh ra thì cha mẹ là đời thứ nhất; anh chị em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh chị em con chú con bác, con cô con cậu, con dì con già là đời thứ ba.

     
    Báo quản trị |  
  • #579839   28/01/2022

    Dòng họ 3 đời xét như thế nào?

    Theo khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định:

    “Điều 3. Giải thích từ ngữ 18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.” Như vậy, phạm vi ba đời bao gồm:

    – Đời thứ nhất: Cha, mẹ

    – Đời thứ hai: Anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha

    – Đời thứ ba: Anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.

    Cầm kế hôn trong phạm vi ba đời Theo quy định của Luật hôn nhân gia đình 2014 chỉ cấm các trường hợp kết hôn trong phạm vi ba đời gồm:

    Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    Mức phạt khi kết hôn phạm vi ba đời Mức phạt khi kết hôn trong phạm vi ba đời theo Nghị định 82/2020/NĐ-CP từ 10 – 20 triệu đồng

    Điều 59. Hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ hoặc giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    b) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi;

     
    Báo quản trị |  
  • #583374   30/04/2022

    minhhanhuynh2102
    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (174)
    Số điểm: 1005
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Dòng họ 3 đời xét như thế nào?

    Vấn đề này mình có thể minh họa như thế này nhé: ông bà là đời thứ nhất, các con của ông bà là đời thứ 2, các cháu của ông bà là đời thứ 3, thì trong phạm vi ba đời này không được phép kết hôn với nhau. Tuy nhiên trên thực tế, vấn đề kết hôn giữa những người cùng dòng họ rất ít, không ủng hộ nên bạn phải cân nhắc vấn đề này.

     
    Báo quản trị |