Đã có quy định không xử phạt khi đi vào đường cong không bật xi nhan

Chủ đề   RSS   
  • #425946 31/05/2016

    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3079)
    Số điểm: 68071
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4262 lần


    Đã có quy định không xử phạt khi đi vào đường cong không bật xi nhan

    >>> Lùi thời hạn xử phạt taxi không có thiết bị in hóa đơn đến 01/01/2017

    Ngày trước chúng ta đã từng có nhiều chủ đề tranh luận về việc “Có xử phạt khi đi vào đoạn đường cong không bật xi nhan không?

    Và câu trả lời là Không. Nhưng chúng ta phải dùng nhiều quy định, lập luận đế chứng minh rằng KHÔNG ĐƯỢC XỬ PHẠT KHI ĐI VÀO ĐOẠN ĐƯỜNG CONG KHÔNG BẬT XI NHAN mà không có quy định cụ thể. Kèm theo đó là trích dẫn lời nói của Thượng tá Trần Thanh Trà – Trưởng phòng CSGT Đường bộ - Đường sắt CA TP.HCM tại Công văn phản hồi.

    đi vào đường cong không bật xi nhan

    Thực tế, Công văn không có giá trị pháp lý vì nó không phải là một văn bản quy phạm pháp luật mà là văn bản để trao đổi giữa các cơ quan nhà nước hoặc giữa cơ quan nhà nước với doanh nghiệp, cá nhân.

    Thì nay, khi Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt được ban hành và có hiệu lực từ 01/8/2016 đã nói rõ điều đó. Trích dẫn quy định như sau tại Điều 5 và Điều 6:

    Đi vào đoạn đường cong không bật xi nhan

    Như vậy, từ 01/8/2016, chính thức áp dụng Nghị định 46/2016/NĐ-CP, nghĩa là nếu bạn bị Công an tuýt còi do không bật xi nhan khi đi vào đoạn đường cong, bạn được quyền viện dẫn Điểm c Khoản 3 Điều 5 nếu đi xe ô tô Điểm a Khoản 4 Điều 6 nếu đi xe mô tô, xe gắn máy để không bị xử phạt.

    Chúc các bạn lái xe an tòan nhé!

    Cập nhật bởi nguyenanh1292 ngày 31/05/2016 02:48:26 CH
     
    47576 | Báo quản trị |  
    5 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    trang_u (23/09/2017) hoangkydt (08/09/2017) truongngoclieu (01/06/2016) TRUTH (31/05/2016) Virtue (31/05/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #468611   24/09/2017

    minhlong3110
    minhlong3110
    Top 500
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (249)
    Số điểm: 4125
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 156 lần


    Những trường hợp phải bật đèn xi-nhan:

    + Chuyển làn đường

    + Rẽ phải, rẽ trái, quay đầu

    + Vượt xe khác

    + Cho xe chuyển bánh từ vị trí đậu, hoặc chạy vào sát vỉa hè để dừng, đậu xe.

    Đó là theo luật, ngoài ra còn có những trường hợp nên bật đèn xi-nhan để đảm bảo an toàn cho bản thân và giúp việc lưu thông trên đường thuận tiện hơn. Những trường hợp đó cụ thể như sau:

    Khi đi qua vòng xuyến: Về cơ bản theo nguyên tắc “vào trái, ra phải” nghĩa là khi vào vòng xuyến thì xi nhan trái, khi ra khỏi thì xi nhan phải.

    Khi đi theo đường cong: người điều khiển phương tiện giao thông cua theo đường cong (không phải ngã rẽ, chuyển hướng, chuyển làn) thì vẫn xem là đang đi trên một đoạn đường thẳng, theo một hướng, không hề gây nguy hiểm cho người tham gia giao thông phía sau hoặc chiều ngược lại thì không bắt buộc bật đèn tín hiệu.

    Khi lùi theo đường cong, ví dụ như lùi vào ngõ: phải bật tín hiệu như khi tiến vì lúc đó muốn chuyển hướng xe.

    Đi qua ngã 3 chữ Y: Nếu có biển báo ngã rẽ thì bật đèn tín hiệu như bình thường, Nếu không có biển báo mà đi thẳng theo nhánh bên phải (từ chân chữ Y lên) thì không cần xi nhan

    Chúng ta cần bật xi-nhan khoảng cách bao xa?

    Trong Luật chưa quy định khoảng cách bắt buộc phải bật đèn xi nhan trước khi cho xe chuyển hướng. Nhưng bật xi nhan sớm quá hoặc tắt muộn quá cũng đều không nên, vì sẽ gây khó hiểu cho xe khác xung quanh.

    Vì vậy để bảo đảm an toàn, nếu giảm tốc độ khi vào chỗ rẽ, nên bật xi nhan trước khoảng 25-30 mét, và sau khi rẽ xong, cũng duy trì thêm 5-10 mét ở vị trí thẳng lái rồi mới tắt xi nhan. Vậy là những người đi gần đó sẽ biết lúc nào xe sắp đổi hướng, và lúc nào đã đổi hướng xong.

    Chúc mọi người lái xe an toàn trên mọi nẻo đường.

    Người đang làm, trời đang nhìn, pháp luật đang điều chỉnh

     
    Báo quản trị |  
  • #468674   25/09/2017

    nguyenduy303
    nguyenduy303
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2016
    Tổng số bài viết (310)
    Số điểm: 2259
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 54 lần


    Quy định này lẽ ra phải có từ lâu rồi mới phải. Chưa cần xét đến tính pháp lý, chỉ cần nói về chức năng của đèn xi nhan sinh ra để báo hiệu cho người tham gia giao thông trước và sau mình biết mình chuẩn bị chuyển làn vào hướng nào tại địa điểm có nhiều ngã rẽ là đã đủ để không xử phạt đối với những người tham gia giao thông không bật xi nhan tại đoạn đường cong chỉ có duy nhất một hướng đi bởi nếu không đi hướng đó người ta có còn hướng nào để chuyển làn nữa đâu mà yêu cầu bật xi nhan báo hiệu.

     
    Báo quản trị |