Công chứng hợp đồng mua bán nhà khác tỉnh được không?

Chủ đề   RSS   
  • #597661 29/01/2023

    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (568)
    Số điểm: 4103
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 53 lần


    Công chứng hợp đồng mua bán nhà khác tỉnh được không?

    Theo quy định tại Điều 122 Luật Nhà ở 2014 quy định công chứng, chứng thực hợp đồng và thời điểm có hiệu lực của hợp đồng về nhà ở:

    “1. Trường hợp mua bán, tặng cho, đổi, góp vốn, thế chấp nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại thì phải thực hiện công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    Đối với các giao dịch quy định tại khoản này thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm công chứng, chứng thực hợp đồng.

    2. Đối với trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương; mua bán, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, cho thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư; góp vốn bằng nhà ở mà có một bên là tổ chức; cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên có nhu cầu.

    Đối với các giao dịch quy định tại khoản này thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là do các bên thỏa thuận; trường hợp các bên không có thỏa thuận thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm ký kết hợp đồng.

    4.Việc công chứng hợp đồng về nhà ở được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng; việc chứng thực hợp đồng về nhà ở được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có nhà ở”.

     

    Đồng thời theo Điều 42 Luật Công chứng 2014 về phạm vi công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản

    “Công chứng viên của tổ chức hành, nghề công chứng chỉ được công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi tổ chức hành nghề công chứng đặt trụ sở, trừ trường hợp công chứng di chúc, văn bản từ chối nhận di sản là bất động sản và văn bản ủy quyền liên quan đến việc thực hiện các quyền đối với bất động sản.”

    Như vậy, đối với việc công chứng hợp đồng mua, bán nhà đất, chỉ được thực hiện tại văn phòng công chứng nơi có đất trừ trường hợp công chứng di chúc, văn bản từ chối nhận di sản là bất động sản và văn bản ủy quyền liên quan đến việc thực hiện các quyền đối với bất động sản.

    Đối với trường hợp mua bán, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước, nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư thì không bắt buộc phải công chứng hợp đồng, tuy nhiên, khi thực hiện công chứng cũng phải thực hiện tại thực hiện tại tổ chức công chứng nơi có đất.

     
    116 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dtlanh99 vì bài viết hữu ích
    admin (15/04/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #601220   31/03/2023

    anuyan0862
    anuyan0862
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:05/12/2022
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 2760
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Công chứng hợp đồng mua bán nhà khác tỉnh được không?

    Cảm ơn các chia sẻ của bạn, được biết hợp đồng mua bán nhà ở là loại hợp đồng bắt buộc phải thực hiện công chứng. Đôi khi một số người thực hiện mua bán nhà nhưng do có công việc cần đi xa, khó sắp xếp thời gian để thực hiện công chứng ở nơi có bất động sản vẫn thường thắc mắc về vấn đề này. Cảm ơn các chia sẻ của bạn về vấn đề này.

     
    Báo quản trị |  
  • #601240   31/03/2023

    anhhong58
    anhhong58
    Top 150
    Lớp 4

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (495)
    Số điểm: 5070
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 49 lần


    Công chứng hợp đồng mua bán nhà khác tỉnh được không?

    Cảm ơn tác giả vì đã chia sẻ thông tin bổ ích và thiết thực này.

    Theo cá nhân mình nghĩ, quy định việc hợp đồng phải được công chứng tại văn phòng công chứng nơi có đất là vì những công chứng viên ở đó có thể nắm rõ được tình hình quy hoạch tại nơi có đất để thực quyền công chứng chính xác hơn, giảm thiểu các rủi ro cho các bên.

     
    Báo quản trị |