Công chức xin thôi việc do mắc bệnh hiểm nghèo thì sẽ được hưởng các trợ cấp gì?

Chủ đề   RSS   
  • #582950 25/04/2022

    Special29
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (501)
    Số điểm: 3810
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 71 lần


    Công chức xin thôi việc do mắc bệnh hiểm nghèo thì sẽ được hưởng các trợ cấp gì?

    Theo Luật cán bộ, công chức 2008 

    Điều 59. Thôi việc đối với công chức

    1. Công chức được hưởng chế độ thôi việc nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Do sắp xếp tổ chức;

    b) Theo nguyện vọng và được cấp có thẩm quyền đồng ý;

    c) Theo quy định tại khoản 3 Điều 58 của Luật này.

    ...

    Theo Nghị định 46/2010/NĐ-CP

    Điều 3. Trường hợp công chức được hưởng chế độ thôi việc

    Công chức được hưởng chế độ thôi việc quy định tại Nghị định này trong các trường hợp sau:

    1. Theo nguyện vọng và được cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền đồng ý.

    2. Do 02 năm liên tiếp không hoàn thành nhiệm vụ theo quy định tại khoản 3 Điều 58 Luật Cán bộ, công chức.

    ... 

    NHƯ VẬY, công chức thôi việc do mắc bệnh hiểm nghèo là nằm trong trường hợp có đơn xin nghỉ việc theo nguyện vọng và được sự đồng ý của cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền.

    Việc nghỉ như trên được hưởng chế độ trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 5 Nghị định 46/2010/NĐ-CP.

    Điều 5. Trợ cấp thôi việc

    Công chức thôi việc được hưởng trợ cấp thôi việc như sau: cứ mỗi năm làm việc được tính bằng 1/2 (một phần hai) tháng lương hiện hưởng, gồm: mức lương theo ngạch, bậc, phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề và hệ số chênh lệch bảo lưu lương (nếu có). Mức trợ cấp thấp nhất bằng 01 (một) tháng lương hiện hưởng.

     

     
    103 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #582985   26/04/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 4330
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 75 lần


    Công chức xin thôi việc do mắc bệnh hiểm nghèo thì sẽ được hưởng các trợ cấp gì?

    Cảm ơn bài viết của bạn, ngoài ra căn cứ theo Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, khi có yêu cầu thì công chức, viên chức được hưởng BHXH một lần nếu thuộc các trường hợp sau đây: mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS…

     
    Báo quản trị |  
  • #584990   31/05/2022

    Công chức xin thôi việc do mắc bệnh hiểm nghèo thì sẽ được hưởng các trợ cấp gì?

    Cảm ơn những kiến thức vô cùng bổ ích từ bài viết của bạn. Tuy nhiên mình xin phép được bổ xung thêm một chế độ khác nữa đó là chế độ bảo hiểm xã hội một lần nếu viên chức mắc các bệnh ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế thì được hưởng BHXH 1 lần theo yêu cầu.

     

     
    Báo quản trị |