Công chức lãnh đạo bị miễn nhiệm có được hưởng phụ cấp chức vụ không?

Chủ đề   RSS   
  • #595440 12/12/2022

    nguyenthikimdung2000
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2480
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 65 lần


    Công chức lãnh đạo bị miễn nhiệm có được hưởng phụ cấp chức vụ không?

    Căn cứ Điều 68 Nghị định 138/2020/NĐ-CP quy định chế độ, chính sách đối với công chức từ chức, miễn nhiệm và việc giải quyết khiếu nại, tố cáo liên quan đến miễn nhiệm đối với công chức, cụ thể như sau:

    1. Công chức lãnh đạo, quản lý sau khi có quyết định từ chức được bố trí công tác phù hợp với năng lực, sở trường, trình độ, chuyên môn, nghiệp vụ được đào tạo phù hợp với vị trí việc làm; được bảo lưu phụ cấp chức vụ theo quy định hiện hành đến hết thời hạn giữ chức vụ.

    2. Công chức lãnh đạo, quản lý bị miễn nhiệm không được hưởng phụ cấp chức vụ kể từ ngày có quyết định miễn nhiệm.

    3. Sau khi từ chức, miễn nhiệm nếu công chức tự nguyện xin nghỉ hưu, nghỉ việc thì được giải quyết theo quy định hiện hành.

    4. Việc giải quyết khiếu nại, tố cáo của công chức:

    a) Việc giải quyết khiếu nại, tố cáo liên quan đến việc miễn nhiệm đối với công chức lãnh đạo, quản lý thực hiện theo quy định của Đảng, Luật Khiếu nại, Luật Tố cáo;

    b) Trong khi chưa có quyết định giải quyết khiếu nại, tố cáo thì các tổ chức, cá nhân có liên quan phải thi hành quyết định miễn nhiệm của cấp có thẩm quyền;

    c) Trong thời hạn 30 ngày kể từ khi có đủ cơ sở kết luận việc miễn nhiệm chức vụ lãnh đạo, quản lý là sai thì cấp có thẩm quyền phải có quyết định bố trí lại chức vụ và giải quyết các quyền lợi hợp pháp liên quan đến chức vụ cũ của công chức.

    Như vậy, công chức lãnh đạo một khi có quyết định miễn nhiệm thì sẽ không được hưởng phụ cấp chức vụ kể từ ngày có quyết định miễn nhiệm.

     
    151 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenthikimdung2000 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #595609   19/12/2022

    nguyenhoangvy15
    nguyenhoangvy15
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/08/2022
    Tổng số bài viết (227)
    Số điểm: 2815
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 53 lần


    Công chức lãnh đạo bị miễn nhiệm có được hưởng phụ cấp chức vụ không?

    Cám ơn thông tin bạn đã chia sẻ. Đối với các lao động có chức vụ trong khu vực nhà nước nếu đã hưởng lương chức vụ thì không hưởng phụ cấp chức vụ. Đối với các lao động hợp đồng, hai khoản này vẫn có thể áp dụng đồng thời do thoả thuận của các bên. Phụ cấp chức vụ được trả cùng kì lương tháng, tính theo lương tối thiểu và hệ số phụ cấp hoặc do các bên thoả thuận. Hệ số phụ cấp gồm rất nhiều mức, cao hay thấp phụ thuộc vào chức vụ đảm nhiệm và loại, cấp cơ quan, hạng doanh nghiệp...

     
    Báo quản trị |  
  • #595689   22/12/2022

    Công chức lãnh đạo bị miễn nhiệm có được hưởng phụ cấp chức vụ không?

    Cảm ơn chia sẻ của tác giả, tuy nhiên cũng cần lưu ý theo khoản 2 Điều 66 Nghị định 138/2020/NĐ-CP có quy định rõ công chức lãnh đạo, quản lý sau khi bị miễn nhiệm, người đứng đầu cơ quan, tổ chức bố trí công tác phù hợp; công chức có trách nhiệm chấp hành quyết định phân công của cấp có thẩm quyền. Trường hợp công chức bị miễn nhiệm do xếp loại chất lượng ở mức không hoàn thành nhiệm vụ trong hai năm liên tiếp thì cơ quan có thẩm quyền cho thôi việc theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #596202   29/12/2022

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (431)
    Số điểm: 2956
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 34 lần


    Công chức lãnh đạo bị miễn nhiệm có được hưởng phụ cấp chức vụ không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, thông tin bài viết của bạn rất hữu ích đối với cán bộ công chức vụ miễn nhiệm, giúp cán bộ, công chức lãnh đạo, quản lý có thêm thông tin pháp luật về quyền lợi nghĩa vụ của mình khi bị miễn nhiệm chức vụ.

     
    Báo quản trị |  
  • #596225   29/12/2022

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (320)
    Số điểm: 2470
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 44 lần


    Công chức lãnh đạo bị miễn nhiệm có được hưởng phụ cấp chức vụ không?

    Cảm ơn bài viết hay và hữu ích từ bạn. Theo mình có tìm hiểu thì công chức lãnh đạo sau khi có quyết định miễn nhiệm thì sẽ không được hưởng phụ cấp chức vụ bữa. Bởi lẽ chức vụ lãnh đạo của người lãnh đạo đó đã miễn nhiệm rồi. Mong rằng bạn sẽ chia sẻ nhiều bài viết hay nữa nhé

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tlthuthao21899 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/12/2022)
  • #596831   02/01/2023

    Công chức lãnh đạo bị miễn nhiệm có được hưởng phụ cấp chức vụ không?

    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn! Theo quy định trên thì công chức lãnh đạo cấp tỉnh bị miễn nhiệm (đã có quyết định miễn nhiệm) thì không được hưởng phụ cấp chức vụ nữa. Việc giữ phụ cấp chức vụ chỉ áp dụng đối với công chức lãnh đạo, quản lý sau khi có quyết định từ chức được bố trí công tác phù hợp với năng lực, sở trường, trình độ, chuyên môn, nghiệp vụ được đào tạo phù hợp với vị trí việc làm.

     
    Báo quản trị |  
  • #597422   27/01/2023

    Công chức lãnh đạo bị miễn nhiệm có được hưởng phụ cấp chức vụ không?

    Cảm ơn chia sẻ của tác giả, theo Tiết c1 Khoản 2, Mục II Thông tư 02/2005/TT-BNV ngày 5/1/2005 của Bộ Nội vụ hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp chức vụ lãnh đạo đối với cán bộ, công chức, viên chức giữ chức danh lãnh đạo (bầu cử, bổ nhiệm) trong các cơ quan Nhà nước và các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước, đối với các trường hợp thôi giữ chức danh lãnh đạo (bầu cử, bổ nhiệm) thực hiện như sau: Nếu thôi giữ chức danh lãnh đạo do bị kỷ luật miễn nhiệm, bãi nhiệm, cách chức hoặc không được bổ nhiệm lại, thì thôi hưởng phụ cấp chức vụ lãnh đạo kể từ ngày quyết định thôi giữ chức danh lãnh đạo có hiệu lực thi hành.

     
    Báo quản trị |