Có nên ghi lý do nghỉ việc là bởi vì "tôi thích"?

Chủ đề   RSS   
  • #531971 30/10/2019

    Có nên ghi lý do nghỉ việc là bởi vì "tôi thích"?

    Đây cũng là một câu chuyện khá cũ, nhưng vấn đề luôn nóng hổi đó là nghỉ việc có nên ghi như anh bạn dưới đây?

    Xét thấy rằng theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động 2012, chúng ta cần phải chia thành 2 trường hợp, một là hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hai là hợp đồng lao động khác.

    Đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn, theo quy định tại Khoản 3 Điều 37:

    "3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này."

    Người lao động chỉ cần báo trước 45 ngày là thỏa mãn điều kiện, không cần biết lý do! Do đó, nếu muốn, người lao động hoàn toàn có thể viết lý do nghỉ việc "tôi thích" trong đơn nghỉ việc.

    Tuy nhiên, vấn đề lại không đơn giản như vậy đối với trường hợp hợp đồng lao động xác định thời hạn. Người lao động cần có một lý do chính đáng để nghỉ theo Khoản 1 Điều 37. Theo đó, lý do tôi thích không phải là 1 lý do đúng luật do đó sẽ không được chấp nhận. Trong trường hợp thông thường bạn cần xác định lý do theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 37 Bộ luật lao động (được hướng dẫn tại Khoản 2 Điều 11 Nghị định 05/2015), lý do phù hợp là chăm bố, mẹ, chồng, vợ, con ốm, hoặc chuyển chỗ ở.

     

     
    6436 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TVPL_PTSP vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #568247   27/02/2021

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (635)
    Số điểm: 4110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 37 lần


    Tuổi trẻ đương nhiên sẽ có những lần nhảy việc chỉ vì mình thích, chẳng cần lý do nào hết. Đơn giản bản thân cảm thấy chán việc nên quyết định nghỉ. Nhưng khi trưởng thành hơn, người ta bắt đầu muốn có một công việc ổn định và tìm được nhiều lí do để gắn bó hơn là nghỉ việc.

     
    Báo quản trị |  
  • #568869   10/03/2021

    tbkhuyen
    tbkhuyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2020
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Lý do nghỉ việc ji cũng được nhưng lý do nên có sức thuyết phục, kể cả lý do nghỉ việc tôi không muốn làm việc nữa cũng được. nhưng đó chỉ là những lý do ngẫu hứng, không cầu tiến. nhụt ý chí

     
    Báo quản trị |  
  • #572568   23/06/2021

    Theo tôi thì trong đơn xin nghỉ việc thì người lao động hoàn toàn có thể ghi là "tôi thích". Vì đó là cái họ viết để gửi cho NSDLĐ, phải được sự phê duyệt của NSDLĐ thì họ mới được phép nghỉ việc. Do đó, nếu ghi "tôi thích" mà NSDLĐ phê duyệt thì tôi thấy không vấn đề gì cả.

     
    Báo quản trị |  
  • #572616   24/06/2021

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4130)
    Số điểm: 30170
    Cảm ơn: 963
    Được cảm ơn 1982 lần


    Nếu thật sự có đơn nghỉ việc ghi lý do "Tôi thích" thì quyết định cho nghỉ việc cũng nên ghi rõ là "do ông Nguyễn Văn X thích như đơn xin nghỉ đã ghi".
    Cầm quyết định cũng thấy "thích".:'(

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/06/2021)
  • #573212   30/06/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 500


    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 1870
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 60 lần


    Theo mình, nghỉ việc vì tôi thích là một lý do mình thấy không được thuyết phục, thiếu nghiêm tục và văn từ không phù hợp với môi trường làm việc, cũng là nghĩa đó mình nghĩ có những cách dùng từ sẽ phù hợp, nghiêm túc và chuyên nghiệp hơn, và người sử dụng lao động khi đọc đơn cũng sẽ không đánh giá tốt cách dùng từ một cách tùy hứng và thiếu nghiêm túc như vậy.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hong312 vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (01/07/2021)