Có được cộng dồn thời gian làm lao động HĐ để hưởng phụ cấp thâm niên sau khi vào Công an?

Chủ đề   RSS   
  • #598492 02/02/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2195)
    Số điểm: 76503
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 1622 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Có được cộng dồn thời gian làm lao động HĐ để hưởng phụ cấp thâm niên sau khi vào Công an?

    Bộ Công an trả lời người dân về” Thời gian làm lao động hợp đồng trong Công an nhân dân có được cộng dồn để hưởng phụ cấp thâm niên sau khi được tuyển dụng vào Công an nhân dân không?”. 

    Cụ thể, người dân này hỏi rằng mặc dù anh đã được Báo Công an Nhân dân (CAND) ký Hợp đồng thử việc từ ngày 01/6/2012 và ký Hợp đồng lao động không xác định thời hạn từ ngày 01/10/2012, với hệ số lương 2,34, bậc 1/9. Tuy nhiên, đến ngày 01/10/2017, anh đã đủ 05 năm công tác nhưng vẫn không được hưởng mức phụ cấp thâm niên công tác. 

    Đến ngày 11/12/2018, anh được tuyển dụng biên chế chính thức trong ngành Công an, được phong hàm Trung úy, và chấm dứt hợp đồng lao động tại Báo CAND từ ngày 11/12/2018. 

    Theo đó, anh thắc mắc:

    1) Thời gian công tác tại Báo CAND có được coi là công nhân Công an theo Điều 2 Luật Công an nhân dân 2018 không?

    2) Anh có được tính hưởng phụ cấp thâm niên từ khi tôi đủ 05 năm công tác tại Báo CAND theo quy định tại Điều 10 Nghị định 49/2019/NĐ-CP không? Nếu được thì trường hợp của anh sẽ được hưởng từ khi nào?

    3) Thời gian công tác tại Báo CAND và đóng bảo hiểm xã hội có được cộng dồn để làm chế độ hưởng mức phụ cấp thâm niên sau khi anh được tuyển dụng vào Ngành và phong hàm Trung úy từ ngày 11/12/2018 hay không? 

    Theo đó, Bộ Công an đã trả lời các câu hỏi của người dân như sau:

    Thời gian, người này được Báo CAND ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn kể từ ngày 01/10/2012 và đến tháng 12/2018 được tuyển dụng, phong cấp bậc hàm Trung úy. 

    Như vậy, trong khoảng thời gian từ ngày 01/10/2012 đến tháng 12/2018 là lao động hợp đồng không xác định thời hạn tại báo CAND, không phải là công nhân Công an (theo quy định tại Điều 2 Luật Công an nhân dân 2018 thì Công nhân Công an là công dân được tuyển dụng làm việc trong CAND).

    Đồng thời, theo khoản 2 Điều 2 Thông tư 54/2014/TT-BCA ngày 30/10/2014 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định chế độ phụ cấp thâm niên nghề trong CAND thì chế độ phụ cấp thâm niên nghề không áp dụng đối với người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong CAND. 

    Như vậy, thời gian làm lao động hợp đồng không được tính hưởng phụ cấp thâm niên và không được cộng dồn để hưởng phụ cấp thâm niên sau khi được tuyển dụng vào CAND.

     
    412 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/02/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #598710   16/02/2023

    chaann
    chaann
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:08/06/2022
    Tổng số bài viết (404)
    Số điểm: 3485
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 51 lần


    Có được cộng dồn thời gian làm lao động HĐ để hưởng phụ cấp thâm niên sau khi vào Công an?

    Cảm ơn những chia sẻ hữu ích của bạn. Theo quy định thì thời gian tính phụ cấp thâm niên của công an nhân dân là thời gian phục vụ trong công an nhân dân, đồng thời, thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành, nghề khác được cộng dồn với thời gian nêu trên để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

     
    Báo quản trị |