Chuyển nhượng dự án chịu thuế GTGT không ?

Chủ đề   RSS   
  • #608208 17/01/2024

    Chuyển nhượng dự án chịu thuế GTGT không ?

     

     Vướng mắc chuyển nhượng dự án đầu tư và mở tờ khai mới loại hình A42 có phải kê khai nộp thuế GTGT không

    Nhờ Thư viện Pháp luật hỗ trợ giúp trường hợp này với:

    1. Công ty A có làm thủ tục nhập khẩu máy móc, số máy móc này đã đc miễn thuế NK, chịu thuế GTGT 5% hàng nhập khẩu.

    2. Sau đó Công ty chuyển nhượng số máy móc này cho 1 DN khác tiếp tục thực hiện dự án theo giấy chứng nhận đầu tư được cấp điều chỉnh.

    3. Theo quy định tại khoản 5 Nghị định 134/2016 ngày 01/9/2016 sửa đổi bổ sung tại khoản 14 Điều 1 NĐ 18/2021: ..... thì Công ty nhận chuyển nhượng dự án phải đăng ký tờ khai Hải quan mới đối với hàng hóa nhận chuyển nhượng....

    Như vậy khi kê khai tờ khai mới Doanh nghiệp nhận chuyển nhượng có phải tiếp tục kê khai phần thuế GTGT hàng nhập khẩu không ? tại khoản 4 Điều 5 Thông tư 219/2013 HƯỚNG DẪN THI HÀNH LUẬT THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG VÀ NGHỊ ĐỊNH SỐ 209/2013/NĐ-CP: 4. Tổ chức, cá nhân chuyển nhượng dự án đầu tư để sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng cho doanh nghiệp, hợp tác xã.

    Ví dụ 18: Công ty cổ phần P thực hiện dự án đầu tư xây dựng Nhà máy sản xuất cồn công nghiệp. Đến tháng 3/2014, dự án đầu tư đã hoàn thành được 90% so với đề án thiết kế và giá trị đầu tư là 26 tỷ đồng. Do gặp khó khăn về tài chính, Công ty cổ phần P quyết định chuyển nhượng toàn bộ dự án đang đầu tư cho Công ty cổ phần X với giá chuyển nhượng là 28 tỷ đồng. Công ty cổ phần X nhận chuyển nhượng dự án đầu tư trên để tiếp tục sản xuất cồn công nghiệp. Công ty cổ phần P không phải kê khai, nộp thuế GTGT đối với giá trị dự án chuyển nhượng cho Công ty cổ phần X....

    Rất mong TVPL hỗ trợ giúp. Cảm ơn !!! 

     
    91 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyfong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/01/2024)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn