Chi nhánh có thể tự nhân danh chính mình giao kết hợp đồng vay?

Chủ đề   RSS   
  • #598031 30/01/2023

    Chi nhánh có thể tự nhân danh chính mình giao kết hợp đồng vay?

    Chi nhánh doanh nghiệp thực hiện hạch toán độc lập thì có thể tự nhân danh chi nhánh giao kết hợp đồng vay tiền với cá nhân/pháp nhân khác không? Đây là vấn đề mà rất nhiều người điều hành chi nhánh còn thắc mắc. Do đó, mời mọi người cùng mình tìm hiểu vấn đề trên qua các quy định sau đây.

    Hiện nay, chi nhánh của doanh nghiệp được định nghĩa theo quy định pháp luật tại Khoản 1 Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2020 cụ thể như sau:

    Điều 44. Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp

    1. Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp, bao gồm cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải đúng với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp. [...]”

    Cũng theo quy định tại Khoản 1 Điều 84 Bộ luật Dân sự 2015 thì:

    Điều 84. Chi nhánh, văn phòng đại diện của pháp nhân

    1. Chi nhánh, văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của pháp nhân, không phải là pháp nhân. [...]”

    Như vậy, chi nhánh được hiểu là một đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, được thành lập nhằm mục đích mở rộng quy mô, thị trường kinh doanh của doanh nghiệp và không có tư cách pháp nhân. Theo đó, chi nhánh sẽ không có năng lực pháp luật dân sự.

    Theo quy định tại Điều 117 Bộ luật Dân sự 2015 thì:

    Điều 117. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

    1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập; [...]”

    Như vậy, chi nhánh không có năng lực pháp luật dân sự nên không thể đáp ứng được điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự theo quy định nêu trên. Theo đó chi nhánh không thể tự nhân danh chi nhánh giao kết hợp đồng vay tiền với cá nhân/pháp nhân khác được.

    Cảm ơn mọi người đã dành thời gian cho bài viết này. Mong nhận được nhiều ý kiến đóng góp hơn từ mọi người ạ.

     
    381 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #598151   31/01/2023

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14963)
    Số điểm: 99995
    Cảm ơn: 3501
    Được cảm ơn 5364 lần
    SMod

    Chi nhánh có thể tự nhân danh chính mình giao kết hợp đồng vay?

    Bạn ghi tiêu đề dễ gây hiểu nhầm quá.

    Chi nhánh đúng là không thể nhân danh chính mình giao kết hợp đồng. Tuy nhiên chi nhánh hoàn toàn có thể giao kết hợp đồng nếu như được pháp nhân uỷ quyền, đây là việc mà hầu hết các chi nhánh doanh nghiệp đã và đang làm.

     
    Báo quản trị |