cai nghiện bắt buộc

Chủ đề   RSS   
  • #198095 01/07/2012

    cai nghiện bắt buộc

    thật không biêt phải nói như thế nào cho luật sư hiểu được rõ. nhưng vì không biêt hỏi ai nên em cung xin luật sư tư vấn cho.

    không biết tự bao giờ, bố em đã sử dụng ma túy đá.đến khi gia đình phát hiện ra qua những hành động lạ và tình trạng tồi tệ cả thể xác lẫn tinh thần, bố thường xuyên đi với những người lạ, cả gia đình khuyên nhủ bố như thế nào cũng không làm bố thay đổi và dừng việc sử dụng ma túy. mà như luật sư đã biết loại ma túy này làm cho bố giờ không còn là bố ngày xưa nữa. không biết phải làm sao. em nghĩ đến việc khai báo với công an phòng chống tệ nạn xã hội liệu có được không ạ. và bố em có thể được đi cai nghiện bắt buộc không, và những điều gì sẽ xảy ra đối với bố em. em muốn bố cai nghiện và hoàn toàn tách biệt với những người thường xuyên tiếp xucsvaf tìm  đến bố. mong luật sư giải đáp thắc mắc của em ạ?

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 02/07/2012 01:35:22 CH
     
    7517 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #198101   01/07/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn.

    Theo Luật Phòng, chống ma túy năm 2000 và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Phòng, chống ma túy năm 2008 (Sau đây gọi chung là Luật Phòng chống ma túy), hành vi sử dụng trái phép chất ma túy là hành vi bị nghiêm cấm. Người nghiện ma túy có thể bị áp dụng một trong các hình thức cai nghiện ma túy theo quy định của Luật phòng chống ma túy.

    Theo Điều 26a, Điều 27- Luật Phòng chống ma túy thì các hình thức và biện pháp cai nghiện ma túy có thể áp dụng đối với người nghiện ma túy bao gồm:

    - Cai nghiện ma túy tự nguyện tại gia đình;

    - Cai nghiện ma túy tự nguyện tại cộng đồng;

    - Cai nghiện ma túy tự nguyện tại cơ sở cai nghiện;

    - Cai nghiện ma túy bắt buộc tại cộng đồng: áp dụng theo quyết định của UBND cấp xã trong trường hợp người nghiện ma túy không tự nguyện cai nghiện;

    - Cai nghiện ma túy bắt buộc tại cơ sở cai nghiện: chỉ áp dụng trong những trường hợp nhất định, cụ thể như sau:

    Theo Luật Phòng chống ma túy, các đối tượng bị áp dụng biện pháp cai nghiện ma túy bắt buộc tại cơ sở cai nghiện bao gồm hai trường hợp sau:

    1. Đối với người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên thì chế độ, thủ tục cai nghiện bắt buộc tại cơ sở cai nghiện được thực hiện theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính, cụ thể: 

    Theo quy định tại Điều 2, Điều 3 Nghị định số135/2004/NĐ-CP của Chính phủ quy định chế độ áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở chữa bệnh, tổ chức hoạt động của cơ sở chữa bệnh theo pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính và chế độ áp dụng đối với người chưa thành niên, người tự nguyện vào cơ sở chữa bệnh và Nghị định số61/2011/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định135/2004/NĐ-CP (sau đây gọi tắt là Nghị định 135) thì Đối tượng bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở chữa bệnh khi có đầy đủ các dấu hiệu sau:

    - Là công dân Việt Nam,

    - Là người nghiện ma túy: “người sử dụng chất ma tuý, thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần và bị lệ thuộc vào các chất này” (Khoản 11 điều 2 Luật Phòng chống ma túy),

    - Là người từ đủ 18 tuổi trở lên đến không quá 55 tuổi đối với nữ và không quá 60 tuổi đối với nam,

    - Có hành vi sử dụng ma túy và thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    + Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về việc sử dụng trái phép chất ma túy;

    + Đã được giáo dục tại xã, phường, thị trấn hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú nhất định;

    + Đã được cai nghiện ma túy tại gia đình hoặc cai nghiện ma túy tại cộng đồng.

    Căn cứ các quy định trên, bạn có thể cho ba bạn đi cai nghiện tự nguyện trước, nếu không có kết quả thì mới yêu cầu được đi cai nghiện bắt buộc.

    Thân chào bạn

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 02/07/2012 01:35:42 CH

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduytam vì bài viết hữu ích
    chuhoa91 (01/07/2012)
  • #198103   01/07/2012

    nhưng bố em không thừa nhận là minh đang nghiện và nói sẽ không bao giờ có chuyện là sẽ cai nghiện. hơn nữa bố thường xuyên không ở nhà, việc nói chuyện với bố hay khuyên nhủ ngày càng khó hơn. em không biết phải lam như thế nào nữa ạ. nếu em đi khai báo với công an về việc này thì sẽ như thế nào ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #198108   01/07/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn.

    Nếu như vậy thì bạn nên khai báo với công an là tốt nhất, tất nhiên ba bạn sẽ bị phạt hành chính và sẽ được đưa đi cai nghiện theo quy định.

     

    Than chào bạn

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 02/07/2012 01:36:34 CH

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduytam vì bài viết hữu ích
    chuhoa91 (01/07/2012)
  • #563291   24/11/2020

    Bietvedau
    Bietvedau

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    E có đứa e đang đi làm xa. Nhưng giờ nó bị công an bắt đưa đi cái nghiện bắt buộc. Nếu giờ mà nó về mà xét nhiệm máu với nc tiểu mag không còn mà tuý trong ...

    E có đứa e đang đi làm xa. Nhưng giờ nó bị công an bắt đưa đi cái nghiện bắt buộc. Nếu giờ mà nó về mà xét nhiệm máu với nc tiểu mag không còn mà tuý trong người nữa thì liệu nó có phải đi cai nghiện không ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Bietvedau vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/11/2020)
  • #563387   25/11/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10486)
    Số điểm: 58094
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4565 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Nếu kết quả xét nghiệm là âm tính thì không có căn cứ để bắt đưa đi cai nghiện nữa. Tuy nhiên, vẫn phải áp dụng các biện pháp quản thúc cần thiết để đề phòng tái nghiện.

    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.